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1. UTANGULIZI 

Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) ni Mfuko wa Serikali ulioanzishwa 
chini ya Sheria ya Misitu Sura 323 kwa lengo la kuwa chanzo cha 
uhakika na endelevu cha fedha kwa ajili ya kuwezesha na kugharamia 
uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na matumizi endelevu ya rasilimali 
misitu nchini. Mfuko upo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii na 
unasimamiwa na Bodi ya Wadhamini ambapo shughuli za kila siku 
zinafanywa na Sekretarieti ya Mfuko. Mfuko wa Misitu Tanzania 
ulizinduliwa kupitia Waraka wa Hazina Na. 4 wa mwaka 2009/2010 
na ulianza rasmi utekelezaji wa majukumu yake Julai 2011. 

1.1 Dira, Dhamira na Misingi ya Utendaji

Dira ya Mfuko wa Misitu Tanzania ni kuwa Taasisi inayoongoza kuwa 
na chanzo endelevu cha fedha kwa ajili ya kuwezesha na kugharamia 
uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za misitu.

Dhamira ya Mfuko wa Misitu Tanzania ni kuhakikisha upatikanaji 
wa fedha na kuwezesha na kugharamia ulinzi, uhifadhi, usimamizi, 
uendelezaji na matumizi endelevu ya rasilimali misitu Tanzania.

Katika utendaji wake, Mfuko wa Misitu Tanzania unaongozwa na 
misingi mikuu mitano (5) ambayo ni:

i)  Uwazi: Tunafanya kazi kwa uwazi na usahihi katika kutekeleza 
majukumu;

ii)  Uwajibikaji: katika kutoa huduma kwa weledi na ufanisi na 
kubeba dhamana ya maamuzi ya kiutendaji;

 
iii)  Uadilifu: kwa kuzingatia maadili na uaminifu katika kutoa 

huduma;

iv)  Ushirikiano katika kufanya kazi: kwa kufanya kazi kwa pamoja 
na kwa kuzingatia weledi na ubora; na

v)  Haki na Usawa: Huduma inatolewa kwa kuzingatia haki na 
usawa.



1.2 Malengo na Majukumu ya Mfuko wa Misitu Tanzania

Mfuko wa Misitu Tanzania una malengo na majukumu saba (7) 
yaliyoainishwa katika kifungu cha 80 cha Sheria ya Misitu Sura 323 
kama ifuatavyo:

(i)  Kuwezesha uhamasishaji jamii kupitia elimu na mafunzo kuhusu 
umuhimu wa uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na matumizi 
endelevu ya rasilimali misitu; 

(ii)  Kuwezesha na kugharamia uhifadhi, usimamizi, uendelezaji 
na matumizi endelevu ya rasilimali misitu kupitia utoaji ruzuku 
kwa vikundi na wadau wengine wanaojihusisha na uhifadhi, 
usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu;

kuboresha na kuimarisha uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na 
matumizi endelevu ya rasilimali misitu;

(iv)  Kusaidia na kuiwezesha Tanzania kunufaika na mipango 
na misaada ya Kitaifa na Kimataifa kwa engo la kuboresha 
na kuimarisha uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na matumizi 
endelevu ya rasilimali misitu;

(v)  Kusaidia na kuwezesha vikundi na watu binafsi kushiriki katika 
mijadala na midahalo ya masuala ya misitu na kuandaa tathmini 
za kimazingira kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 18 cha 
Sheria ya Misitu Sura 323; 

(vi)  Kusaidia na kuwezesha vikundi na watu binafsi ili wafuate 
Sheria ya Misitu, Kanuni na miongozo mbalimbali; na

(vii)    Kugharamia shughuli nyingine zinazoendana na majukumu 
ya Mfuko wa Misitu Tanzania na shughuli zinazohusiana na 
madhumuni ya Sheria ya Misitu Sura 323.



2.  MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KATIKA  
KIPINDI CHA MIAKA 10 KUANZIA MWAKA 
2011/2012 HADI MWAKA 2021/2022 

Katika kipindi cha miaka kumi (10) ya utekelezaji wa majukumu 
ya kugharamia uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na matumizi 
endelevu ya rasilimali misitu, Mfuko wa Misitu Tanzania umepata 
mafanikio yafuatayo:

2.1  Kutoa ruzuku kwa miradi 738 yenye mchango katika ulinzi, 
uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu.  
Miradi iliyopatiwa ruzuku na Mfuko inatekelezwa katika 
wilaya 115        (Kielelezo Na. 2). Vilevile, idadi ya mikoa 
yenye miradi iliyopatiwa ruzuku imeongezeka kutoka mikoa 
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2.2  Kuchangia azma ya uchumi wa viwanda kwa kugharamia 
ujenzi na ununuzi wa mitambo ya viwanda 5 vya kuchakata 
na kufungasha mazao ya nyuki katika mikoa ya Tabora 
(Wilaya za Sikonge na Nzega), Geita (Wilaya ya Bukombe), 
Kigoma (Wilaya ya Kibondo) na Katavi (Wilaya ya Mlele). 
Kielelezo Na. 2 kinaonesha mitambo ya kiwanda cha 
kuchakata na kufungasha mazao ya nyuki iliyofungwa 
kwenye kiwanda cha mazao ya nyuki.

Kielelezo Na. 2:  Mitambo ya kiwanda cha kuchakata na 
kufungasha mazao ya nyuki 

2.3  
viwanda vya mbao na nguzo za umeme na simu, na matumizi 
mengine. Mfuko umegharamia upandaji miti katika eneo 



Taasisi za Serikali (Kielelezo Na. 3). Aidha, upatikanaji wa 

za umeme na simu, na matumizi mengine kunachangia 
pato la Taifa kwa kupunguza matumizi ya fedha za kigeni 
kuagiza samani na nguzo za umeme kutoka nje ya nchi, na 
kuongeza ajira.

Kielelezo Na. 3:  Shamba la miti la Gereza la Isupilo lililopatiwa 
ruzuku ya TaFF

2.4  Kufanikisha uboreshaji wa maabara ya mbegu za miti 
katika Kituo cha uzalishaji wa mbegu za miti kilichopo mjini 
Morogoro kwa lengo la kuhakikisha upatikanaji endelevu 
wa mbegu bora za miti. Mfuko umegharamia upatikanaji 
wa vifaa vya kisasa vya maabara kwa lengo la kuhifadhi 
na kutunza mbegu za miti kwa muda mrefu bila kuharibika 
(Kielelezo Na. 4). Uwepo wa maabara ya kisasa katika Kituo 
cha uzalishaji wa mbegu za miti kunapunguza matumizi ya 
fedha za kigeni za kuagiza mbegu bora za miti kutoka nje 
ya nchi na kunawezesha upandaji wa miti kibiashara kwa 
maendeleo endelevu ya misitu. 



Kielelezo Na. 4:  Vifaa vya kisasa vya maabara ya mbegu za 
miti vilivyonunuliwa kwa kutumia ruzuku ya 
Mfuko 







2.5  Kuchangia uboreshaji wa maisha ya jamii zinazoishi 
pembezoni mwa misitu kupitia ufugaji nyuki kwa lengo 
la kuongeza kipato na kupunguza uharibifu wa misitu. 
Mfuko umegharamia mafunzo ya ufugaji bora wa nyuki na 
utengenezaji mizinga bora ya nyuki, pamoja na kutoa jumla 

nyuki (Kielelezo Na. 5). 

Kielelezo Na. 5:  Mizinga ya nyuki iliyotengenezwa kwa kutumia 
ruzuku ya Mfuko  

Aidha, Mfuko umewezesha vifaa vya kuboresha ufugaji nyuki 
(seti za mavazi ya kinga, chujio za asali, bomba za kufukiza 
moshi, mashine ndogo za kukamua asali na vifungashio) kwa 

mbadala ambayo hupunguza uharibifu wa misitu na kuongeza 
mchango wa sekta ya maliasili katika pato la Taifa. Aidha, ufugaji 
nyuki unachangia uchavushaji wa mazao ya chakula na hivyo 
kuchangia upatikanaji wa chakula.



2.6  Kufanikisha upatikanaji wa vitendea kazi na vifaa vya kisasa 

wa Misitu Tanzania (TAFORI) kupata magari, mashine ya 

wa misitu na nyuki.

Kielelezo Na. 6:  Mashine ya kupima ubora wa mbao iliyonunuliwa 
kwa kutumia ruzuku ya Mfuko.



2.7  Kuanzisha programu maalum ya kushirikisha wanafunzi 
katika uzalishaji wa miche ya miti na upandaji miti shuleni 
na maneo jirani. 

  Mfuko umebuni na 
kugharamia miradi ya 
uanzishwaji wa vitalu 
vya miti na upandaji 
miti katika shule 123 
za msingi na sekondari 
zilizopo katika wilaya 
31 za mikoa 8 yenye 
maeneo kame. Mikoa 
hiyo ni Dodoma, Singida, 
Simiyu, Shinyanga, 
Kagera, Manyara, 
Arusha na Kilimanjaro.

2.8
Tuzo ya Taifa ya Utendaji Bora. 

  Mfuko wa Misitu 
Tanzania umepata 

hesabu kwa miaka 10 
kuanzia 2011/2012 hadi 
2021/2022. Aidha, Mfuko 
umepewa Tuzo ya Taifa ya 
utendaji  bora wa Mifuko na 
Programu za Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kwa 
mwaka wa fedha 2020/2021 kwa kuwa mshindi wa pili kati 
ya Mifuko 21 iliyoshindanishwa.






