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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MALIASILI NA UTALII 

MFUKO WA MISITU TANZANIA 

 

TANGAZO LA KUITISHA MAANDIKO KWA AJILI YA KUOMBA 

RUZUKU LA MWAKA 2024 

1.0 UTANGULIZI 

Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) umeanzishwa chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii kupitia 

Sheria ya Misitu Sura 323 kwa lengo la kuwa chanzo cha uhakika na endelevu cha fedha 

kwa ajili ya kuwezesha na kugharamia uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na matumizi 

endelevu ya rasilimali misitu hapa nchini. Mfuko huu unasimamiwa na Bodi ya Wadhamini na 

shughuli za kila siku zinafanywa na Sekretarieti ya Mfuko. Mfuko wa Misitu Tanzania ulianza 

rasmi utekelezaji wa majukumu yake mwezi Julai 2010 na unafanya kazi upande wa 

Tanzania Bara. 

 

1.1 Majukumu na Malengo ya Kuanzishwa kwa Mfuko wa Misitu Tanzania 

Mfuko wa Misitu Tanzania umeanzishwa kwa ajili ya kutekeleza malengo na majukumu 

yaliyoainishwa katika kifungu cha 80 cha Sheria ya Misitu Sura 323 kama ifuatavyo: 

(i). Kuwezesha uhamasishaji jamii kupitia elimu na mafunzo kuhusu umuhimu wa 

uhifadhi, uendelezaji na matumizi endelevu ya rasilimali misitu;  

(ii). Kuwezesha na kugharamia uhifadhi, uendelezaji na usimamizi wa misitu kwa kutoa 

ruzuku kwa vikundi na wadau wengine wanaojihusisha na uhifadhi, usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali misitu; 

(iii). Kukuza, kuendeleza na kugharamia utafiti kwa lengo la kuboresha uhifadhi, 

uendelezaji na usimamizi wa rasilimali misitu; 

(iv). Kusaidia na kuiwezesha Tanzania kunufaika na mipango na misaada ya kitaifa na 

kimataifa iliyopo kwa ajili ya kuhifadhi na kulinda bioanuwai na kuendeleza rasilimali 

misitu; 

(v). Kusaidia na kuwezesha vikundi na watu binafsi kushiriki katika mijadala na midahalo 

inayohusu misitu na kuandaa tathmini za kimazingira kama ilivyoainishwa katika 

kifungu cha 18 cha Sheria ya Misitu Sura 323;  
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(vi). Kusaidia na kuwezesha vikundi na watu binafsi ili wafuate Sheria ya Misitu, kanuni na 

miongozo husika; na 

 

(vii). Kugharamia shughuli nyingine zinazoendana na majukumu ya Mfuko na shughuli 

zinazohusiana na madhumuni ya Sheria ya Misitu Sura 323. 

 
Mfuko wa Misitu Tanzania unatoa uwezeshaji kupitia utoaji ruzuku. Aidha, utoaji ruzuku 

unaongozwa na Kanuni za misitu zinazojulikana kwa lugha ya kiingereza kama “The Forest 

(Manner and Criteria for Awarding Grants) Regulations, 2021”. Kwa mujibu wa Kanuni 

hizo, ruzuku inatolewa baada ya kuwasilishwa kwa maombi kwa kuzingatia vipaumbele vya 

mwaka husika na maombi yawe yamekidhi vigezo vya kupatiwa ruzuku. Kupitia tangazo hili, 

wadau wenye sifa wanaalikwa kuwasilisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku.  Aidha, kwa 

waombaji wa ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na ruzuku kubwa kuna dirisha moja tu la kupokea 

maandiko ya kuomba ruzuku ambapo mwisho wa kupokea maombi ya ruzuku ndogo, ruzuku 

ya kati na ruzuku kubwa ni tarehe 31 Machi, 2024. Maandiko yatakayowasilishwa baada ya 

tarehe hiyo hayatashughulikiwa. Jedwali Na. 1 linaonesha hatua na mtiririko wa kuwasilisha 

na kushughulikia maombi ya ruzuku.  
 

Jedwali Na. 1: Hatua na mtiririko wa kuwasilisha maombi hadi utoaji wa ruzuku  

Muda Shughuli Mhusika 

Desemba  
Kutolewa kwa tangazo la kuitisha maandiko ya 

kuomba ruzuku 

Sekretarieti ya Mfuko 

wa Misitu Tanzania 

Januari hadi 

Machi 
Kuandaa na kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku Waombaji wa ruzuku 

Mwisho wa 

mwezi Machi 
Mwisho wa kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku Waombaji wa ruzuku  

Aprili hadi Juni  
Uchambuzi wa awali wa maandiko ya kuomba ruzuku Sekretarieti ya Mfuko 

Uchambuzi wa kina wa maandiko ya kuomba ruzuku Kamati ya Uchambuzi 

Julai hadi 

Agosti 

Uwasilishaji wa taarifa ya uchambuzi wa maandiko ya 

kuomba ruzuku 
Kamati ya Uchambuzi 

Uhakiki wa miradi iliyopendekezwa kupatiwa ruzuku Sekretarieti ya Mfuko 

Septemba 

Uamuzi wa utoaji wa ruzuku 
Bodi ya Wadhamini ya 

Mfuko 

Kuwajulisha waombaji kuhusu uamuzi wa maombi ya 

ruzuku 
Sekretarieti ya Mfuko 

Mafunzo kwa wanufaika wapya wa ruzuku 
Sekretarieti ya Mfuko 

na Wanufaika  

Oktoba  Kuandaa na kusaini mikataba ya utoaji ruzuku 

Sekretarieti ya Mfuko 

na Wanufaika wa 

ruzuku 

Novemba 
Kutoa malipo ya awamu ya kwanza  Sekretarieti ya Mfuko 

Kuanza utekelezaji wa miradi iliyopatiwa ruzuku Wanufaika wa zuzuku 
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2.0 WALENGWA (WANAOWEZA KUOMBA RUZUKU)  

Kwa mujibu wa Kanuni zinazoongoza utoaji ruzuku za mwaka 2021, walengwa ambao 

wanaweza kuomba ruzuku inayotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania wamegawanyika katika 

makundi yafuatayo:  

 

2.1 Watu Binafsi 

Watu binafsi wanaweza kuomba ruzuku ndogo ya kiasi cha fedha kisichozidi shilingi Milioni 

Tano (TZS 5,000,000/=) kwa ajili ya miradi ya upandaji miti au utafiti kwa wanafunzi wa 

shahada ya uzamili na uzamivu katika fani ya misitu au ufugaji nyuki. Aidha, watawasilisha 

maandiko yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliotolewa na kuambatisha vielelezo 

vifuatavyo:  
 

i) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji na Kata anapoishi mwombaji wa 

ruzuku (kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya uzamili au uzamivu); 
 

ii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji mradi utakapotekelezwa (kwa 

watu binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya uzamili au uzamivu); 
 

iii) Barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa 

(kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya uzamili au uzamivu); 
 

iv) Muhtasari wa kikao cha familia kinachoonesha jinsi mradi unaoombewa ruzuku 

utakavyotekelezwa or fedha iliyotolewa itakavyorejeshwa iwapo mwombaji wa ruzuku 

atafikwa na umauti au kuwa kwenye hali yoyote itakayomfanya kushindwa kuendelea 

na utekelezaji wa mradi kama vile maradhi (kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa 

shahada ya uzamili au uzamivu);  
 

v) Kitambulisho cha kuthibitisha uraia wa mwombaji wa ruzuku; 

 

vi) Uthibitisho wa umiliki wa ardhi (muhtasari wa kikao cha familia kwa ardhi iliyopatikana 

kutokana na mgawo wa familia, hati miliki au hati miliki za kimila, mkataba au hati ya 

mauziano ya ardhi, barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa waliopatiwa ardhi 

na vijiji), kwa miradi ya upandaji miti; 
 

vii) Uthibitisho wa kudahiliwa kutoka Chuo husika kwa wanafunzi wa shahada ya uzamili 

au uzamivu; 
 

viii) Barua kutoka Kurugenzi inayohusika na udahili wa shahada za uzamili na uzamivu 

kuthibitisha kuwa mwombaji wa ruzuku amedahiliwa kwa ajili ya shahada husika;  
 

ix) Barua kutoka kwa Mkuu wa Idara ya utambulisho na udhamini wa mwanafunzi wa 

shahada ya uzamili au uzamivu ambayo itathibitisha pia kuwa hana chanzo kingine 

cha fedha kwa ajili ya kugharamia utafiti wa masomo yake; na 
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x) Kwa miradi inayohusisha ununuzi wa vifaa na/au vitendea kazi waombaji wawasilishe 

vidadisi bei (quotation);  
 
 

2.2 Vikundi vya kijamii (CBOs) 

Vikundi vya kijamii vinaweza kuomba ruzuku ndogo ya kiasi cha fedha kisichozidi 

shilingi Milioni Kumi (TZS 10,000,000/=) kwa ajili ya miradi ya upandaji miti au ufugaji 

nyuki. Aidha, vitawasilisha maandiko yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliotolewa na 

kuambatisha vielelezo vifuatavyo:  
 

i) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na Kata kilipo kikundi; 
 

ii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa mradi utakapotekelezwa; 
 

iii) Barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa; 
 

iv) Kivuli cha cheti cha usajili wa kikundi kilichothibitishwa na Mkurugenzi wa Halmashauri 

kiliposajiliwa kikundi; 
 

v) Muhtasari wa kikao cha wanachama wa kikundi kilichopitisha andiko la mradi 

uliosainiwa na wanachama wote na kugongwa muhuri wa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa 

husika; 
 

vi) Uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki au hati miliki ya kimila, mkataba au hati ya 

mauziano ya ardhi, barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa CBO iliyopatiwa 

ardhi na vijiji), kwa miradi ya upandaji miti;  
 

vii) Kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 

maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa miradi ya ufugaji nyuki). Aidha, vikundi 

vinavyomiliki misitu ya asili na vinaitumia kwa shughuli za ufugaji nyuki vinaweza 

kuwasilisha uthibitisho wa umiliki wa ardhi na muhtasari wa makubaliano ya 

wanakikundi yaliyothibitishwa na Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa husika; na 
 

viii) Kwa miradi inayohusisha ununuzi wa vifaa na/au vitendea kazi, waombaji wawasilishe 

vidadisi bei (quotation); 

 
2.3 Mashirika yasiyo ya kiserikali, Asasi za kiraia na Jumuiya/mashirika ya dini 

 

Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs), asasi za kiraia (CSOs) na jumuiya/mashirika ya 

dini (FBOs) zinaweza kuomba ruzuku ya kati na ruzuku kubwa kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya upandaji miti, ufugaji nyuki au nishati mbadala (na siyo shughuili za 

uhamasishaji). Aidha, NGOs, CSOs na FBOs zitawasilisha maandiko yaliyoandaliwa 

kwa kufuata muundo uliotolewa na kuambatisha vielelezo vifuatavyo: 
 

i) Uthibitisho wa uwepo wa ofisi ya NGO au CSO au FBO (barua kutoka mamlaka husika 

na picha ya jengo inayoonesha ofisi husika); 
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ii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa au Kata ilipo ofisi ya NGO 

au CSO au FBO; 
 

iii) Barua ya udhamini kutoka kwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa mradi utakapotekelezwa; 
 

iv) Barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa; 
 

v) Kivuli cha cheti cha usajili wa NGO au CSO au FBO; 
 

vi) Barua ya kuthibitisha kuwa NGO au CSO au FBO imehakikiwa na mamlaka husika; 
 

vii) Muhtasari wa kikao cha wanachama au kikao cha bodi kilichopitisha andiko la mradi, 

na muhtasari huo usainiwe na wanachama wote walioshiriki kikao au wajumbe wote 

wa kikao cha bodi; 
 

viii) Uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki, hati miliki ya kimila, mkataba au hati ya 

mauziano ya ardhi, barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa NGO au CSO au 

FBO iliyopatiwa ardhi na vijiji), kwa miradi ya upandaji miti;  
 

ix) Kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 

maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa miradi ya ufugaji nyuki). Aidha, NGOs, CSOs 

au FBOs zinazomiliki misitu ya asili na inatumika kwa shughuli za ufugaji nyuki 

zinaweza kuwasilisha uthibitisho wa umiliki wa ardhi na muhtasari wa makubaliano ya 

wanachama au bodi yaliyothibitishwa na Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa husika; na 
 

ix) Kwa miradi yote inayohusika na ujenzi waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 

michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ). Aidha, kwa miradi ya ununuzi wa vifaa 

na/au vitendea kazi, waombaji wawasilishe vidadisi bei (quotation). 

 
2.4 Taasisi za mafunzo na Taasisi za utafiti 

Taasisi za mafunzo na Taasisi za utafiti zinaweza kuomba ruzuku ya kati na ruzuku kubwa. 

Aidha, Taasisi za mafunzo na Taasisi za utafiti za Serikali zinaweza kuomba pia ruzuku 

maalum. Waombaji watawasilisha maandiko ya kuomba ruzuku yaliyoandaliwa kwa kufuata 

muundo uliotolewa na kuambatisha vielelezo vifuatavyo: 

 

i) Barua ya utambulisho na udhamini kutoka kwa Mkuu wa Taasisi iwapo mwombaji ni 

Idara au Kituo; 
 

ii) Muhtasari wa kikao cha Menejimenti au kikao cha Bodi kilichoketi na kupitisha andiko 

la mradi, na muhtasari huo usainiwe na wahusika; 
 

iii) Uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki, mkataba au hati ya mauziano ya ardhi, 

barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa Taasisi ya mafunzo au Taasisi ya 

utafiti iliyopatiwa ardhi na vijiji), kwa miradi ya upandaji miti;  
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iv) Kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 

maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa miradi ya ufugaji nyuki) endapo utekelezaji wa 

mradi utafanyika nje ya eneo linalomilikiwa na Taasisi husika; na 
 

v) Kwa miradi yote inayohusika na ujenzi waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 

michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ). Aidha, kwa miradi ya ununuzi wa vifaa 

na/au vitendea kazi waombaji wawasilishe vidadisi bei (quotation). 

 
2.5 Taasisi za Serikali 

Taasisi za Serikali zinajumuisha Mashirika, Mamlaka, Taasisi na Wakala wa Serikali; 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; na shule za msingi na sekondari. Taasisi za Serikali zinaweza 

kuomba ruzuku ya kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum isipokuwa shule za msingi na 

sekondari ambazo zinaweza kuomba ruzuku ndogo. Aidha, ruzuku maalum inapaswa 

kuombwa na Mkuu wa Taasisi tu. Waombaji wa ruzuku watawasilisha maandiko ya kuomba 

ruzuku yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliotolewa na kuambatisha vielelezo vifuatavyo: 

 

i) Barua ya utambulisho na udhamini kutoka kwa Mkuu wa Taasisi iwapo mwombaji ni 

Idara au Kituo;  

ii) Kwa Taasisi ambazo zina ofisi za wilaya, kanda na Taifa, maombi ya ruzuku ya kati na 

ruzuku kubwa yatakayowasilishwa kutoka wilayani yatapitishwa katika ngazi ya kanda; 
 

iii) Shule za msingi na sekondari zinapaswa kuwasilisha barua ya udhamini kutoka kwa 

Mkurugenzi wa Halmashauri ilipo shule husika; 
 

iv) Uthibitisho wa umiliki wa ardhi (hati miliki, mkataba au hati ya mauziano ya ardhi, 

barua na muhtasari kutoka Serikali ya Kijiji kwa Taasisi ya Serikali iliyopatiwa ardhi na 

vijiji), kwa miradi ya upandaji miti;  
 

v) Kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 

maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa miradi ya ufugaji nyuki) endapo utekelezaji wa 

mradi utafanyika nje ya eneo linalomilikiwa na Taasisi husika; na 
 

vi) Kwa miradi yote inayohusika na ujenzi waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 

michoro na BoQ. Aidha, kwa miradi ya ununuzi wa vifaa na/au vitendea kazi waombaji 

wawasilishe vidadisi bei (quotation). 

 
3.0 MAENEO YA KIPAUMBELE YATAKAYOZINGATIWA KATIKA UTOAJI WA RUZUKU  

Katika utoaji wa ruzuku, Mfuko wa Misitu Tanzania utazingatia vipaumbele vifuatavyo: 

 

3.1 Uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu. Kwa mwaka 2024, miradi 

inayohusu maeneo yafuatayo itapewa kipaumbele katika utoaji ruzuku: 
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i) Uanzishwaji wa vitalu vya miti shuleni na upandaji miti katika maeneo ya shule na vijiji 

vya jirani: Walengwa katika eneo hili ni shule za Serikali za msingi na sekondari kutoka 

wilaya 34 za mikoa 11. Mikoa hiyo ni Dodoma (Wilaya za Chemba, Dodoma na 

Chamwino); Morogoro (Gairo, Kilosa, Mvomero, na Morogoro); Lindi (Ruangwa na 

Lindi); Manyara (Simanjiro, Kiteto na Hanang); Singida (Manyoni, Mkalama, Iramba na 

Ikungi); Mwanza (Sengerema, Misungwi na Magu); Pwani (Rufiji na Kibaha); 

Kilimanjaro (Rombo, Same na Mwanga); Kigoma (Kibondo, Buhigwe na Kigoma); 

Geita (Geita, Bukombe na Nyang’wale), na Tanga (Mkinga, Handeni, Lushoto naTanga). 

  

ii) Uanzishwaji wa mashamba madogo ya miti ya kupanda (woodlots): Walengwa katika 

eneo hili ni watu binafsi, CBOs, CSOs na FBOs. Waombaji wanapaswa kuwa na 

maeneo ya kupanda miti yasiyopungua ekari 10 kwa watu binafsi na ekari 20 au zaidi 

kwa vikundi vya kijamii, CSOs na FBOs. Aidha, ruzuku itatolewa kwa mikoa yote ya 

Tanzania bara isipokuwa Mkoa wa Dar es Salaam. 

 

iii) Upandaji miti katika mashamba ya miti ya Taasisi za Serikali: Walengwa ni kundi la 

Taasisi za Serikali zinazosimamia mashamba ya miti au zenye maeneo ya kuanzisha 

mashamba ya miti. Waombaji wa ruzuku katika kundi hili wanashauriwa kuomba 

ruzuku maalum. 

 

iv) Miradi ya nishati mbadala ikiwemo gesi itokanayo na kinyesi cha wanyama (biogas) 

na majiko yanayotumia nishati mbadala: Lengo ni kupunguza matumizi ya nishati ya 

kuni na mkaa ili kuboresha uhifadhi wa misitu. Walengwa katika kipaumbele hiki ni 

NGOs, CSOs, FBOs na Taasisi za Serikali. 

 
3.2 Uboreshaji wa maisha ya jamii zinazoishi pembezoni mwa misitu ya asili, hususani 

miradi inayohusiana na ufugaji nyuki. Maeneo yafuatayo yatafikiriwa kupatiwa ruzuku: 
 

i) Miradi ya ufugaji nyuki inayolenga kuboresha uhifadhi wa misitu ya asili. Walengwa 

katika eneo hili ni taasisi za serikali ambazo zinaweza kuomba ruzuku ya kati au 

ruzuku kubwa pamoja na vikundi vya ufugaji nyuki ambavyo vinaweza kuomba 

ruzuku ndogo hadi shilingi milioni kumi. Vikundi vya wanawake na vikundi vya 

vijana vitapewa kipaumbele. 

 

3.3 Utafiti wa unaolenga kuboresha uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu; 

kuongezea thamani mazao ya misitu na nyuki; na kutoa majibu ya changamoto za 

uhifadhi na usimamizi wa misitu, na zinazokabili kilimo cha miti na na ufugaji nyuki. 

Miradi ya utafiti itakayofikiriwa kupatiwa ruzuku inapaswa kutokana na maeneo ya utafiti 

yaliyoainishwa kwenye Mpango Kabambe wa Taifa wa Utafiti wa Misitu (National 

Forest Research Master Plan III) na Mpango Kabambe wa Taifa wa Utafiti wa 

Ufugaji Nyuki (National Beekeeping Research Master Plan I). 
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Walengwa katika kipaumbele hiki ni Taasisi za Utafiti, Taasisi za Mafunzo, watafiti 

kutoka Taasisi za Utafiti na Taasisi za Mafunzo, na Wanachuo wanaosoma shahada 

ya uzamili (Masters Degree) na Uzamivu (PhD Degree). Aidha, Wanachuo wanaoweza 

kuomba ruzuku ni wenye maandiko yanayohusiana na utafiti wa masomo yao. Miradi ya 

utafiti inaweza kutekelezwa katika Mikoa yote ya Tanzania Bara. 

 
3.4 Kujenga uwezo wa Taasisi za Serikali za Mafunzo na Utafiti na Utoaji wa Tuzo 

Maeneo yafuatayo yatafikiriwa katika utoaji ruzuku: 
 

i) Miradi ya kujenga uwezo wa Taasisi za Serikali zinazojihusisha na utafiti wa misitu na 

utoaji wa mafunzo ya misitu, viwanda vya misitu na ufugaji nyuki ambazo zipo chini 

ya Wizara ya Maliasili na Utalii. Shughuli ambazo zinaweza kuombewa ruzuku ni 

ujenzi wa majengo, ununuzi wa magari na mitambo, ununuzi wa vifaa na vitendea 

kazi kwa lengo la kuboresha mafunzo na utafiti.  
 

ii) Kutoa tuzo kwa wanafunzi waliofanya vizuri zaidi katika masomo ngazi ya 

Astashahada na Stashahada katika fani za misitu, viwanda vya misitu na ufugaji 

nyuki kutoka vyuo vilivyopo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii. Aidha, tuzo 

itatolewa kwa wanafunzi waliofanya vizuri zaidi katika Shahada ya Kwanza ya 

Misitu katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo. Vyuo husika vitajulishwa kuhusu 

utaratibu wa utoaji tuzo.  

 
4.0 AINA ZA RUZUKU ZINAZOTOLEWA NA MFUKO WA MISITU TANZANIA 

Kwa mujibu wa Kanuni za misitu zinazoongoza utoaji ruzuku za mwaka 2021, Mfuko wa 

Misitu Tanzania unatoa ruzuku za aina nne kama ilivyofafanuliwa hapa chini: 

 

4.1 Ruzuku ndogo ambayo imegawanyika katika makundi mawili:  

4.1.1 Kiasi cha fedha kisichozidi Shilingi Milioni Tano (TZS 5,000,000). Walengwa katika 

kundi hili ni watu binafsi ambao wana maeneo yasiyopungua ekari 10 na wameanza 

shughuli za upandaji miti. Aidha, Wanachuo wanaosoma Shahada ya Uzamili (Masters 

Degree) na Shahada ya Uzamivu (PhD) wanaweza kuomba ruzuku ndogo kwa ajili ya 

kutekeleza miradi ya utafiti inayohusiana na misitu au ufugaji nyuki ambayo inatokana 

na maandiko ya utafiti wa masomo yao. Vilevile, shule za msingi na sekondari ni 

walengwa wa kundi hili la ruzuku kwa ajili ya miradi ya uanzishwaji wa vitalu vya miti 

shuleni na upandaji miti katika maeneo ya shule na maeneo ya jirani.  

 

4.1.2 Kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni Tano (TZS 5,000,000) lakini hakizidi 

Shilingi Milioni 10 (TZS 10,000,000). Walengwa ni vikundi vya kijamii na ruzuku hii 

ni kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa miradi ya upandaji miti au ufugaji nyuki. 

Kundi hili la ruzuku ni mahususi kwa CBOs, hivyo watu binafsi na makundi mengine 

sio walengwa wa ruzuku hii. 
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4.2 Ruzuku ya Kati: kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni 10 (TZS 10,000,000) lakini 

hakizidi Shilingi Milioni 20 (TZS 20,000,000). Ruzuku hii itatolewa kwa makundi yote 

isipokuwa watu binafsi na CBOs. Ruzuku ya kati ni kwa ajili ya miradi ambayo 

utekelezaji wake unaweza kuchukua hadi miezi 18. 

 

4.3 Ruzuku Kubwa: kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni 20 (TZS 20,000,000) lakini 

hakizidi Shilingi Milioni 50 (TZS 50,000,000). Ruzuku hii itatolewa kwa makundi yote 

isipokuwa watu binafsi na CBOs. Ruzuku kubwa ni kwa ajili ya miradi ambayo 

utekelezaji wake unaweza kuchukua hadi miaka miwili (miezi 24). 

 

4.4 Ruzuku Maalum: Kiasi cha fedha zaidi ya Shilingi Milioni 50 na walengwa wake ni 

Taasisi za Serikali tu ambazo zitatekeleza miradi ya kimkakati yenye mchango 

mkubwa katika uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali misitu. Miradi inaweza 

kupatiwa ruzuku maalum ni miradi ya uanzishwaji na uendelezaji wa mashamba ya miti 

ya kupanda; kuboresha ufugaji nyuki na kujenga uwezo wa Taasisi za Serikali za 

Mafunzo na Utafiti za sekta ya misitu na nyuki zilizo chini ya Wizara ya Maliasili na 

Utalii. Maandiko ya kuomba ruzuku yanaweza kuwasilishwa wakati wowote lakini 

uchambuzi wa maombi ya ruzuku utafanyika kila baada ya miezi mitatu. Aidha, ruzuku 

maalum ni kwa ajili ya miradi ambayo utekelezaji wake unaweza kuchukua hadi miaka 

mitatu (miezi 36). 

 
5.0 AINA ZA UWEZESHAJI ZINAZOTOLEWA NA MFUKO WA MISITU TANZANIA 

Mfuko wa Misitu Tanzania unatoa aina tatu za uwezeshaji kama ifuatavyo:    
 

(i) Uwezeshaji wa fedha  

Mfuko unaweza kutoa fedha kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa shughuli 

zilizoainishwa katika maombi ya ruzuku; 
 

(ii) Uwezeshaji wa vifaa  

Mfuko unaweza kutoa zana, nyenzo, vitendea kazi, tekinolojia na vifaa vinavyohitajika 

kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku; na 
 

(iii) Uwezeshaji wa stadi/utaalam  

Mfuko unaweza kutoa mafunzo na/au kugharamia utoaji wa mafunzo ya muda mfupi 

ambayo ni muhimu kwa waombaji na wanufaika wa ruzuku. 

 

Waombaji wa ruzuku wanapaswa kuonesha aina ya uwezeshaji unaoombwa katika 

maandiko yao ya kuomba ruzuku. 
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6.0 VIGEZO NA MASHARTI YA KUZINGATIWA WAKATI WA KUOMBA RUZUKU, 

UCHAMBUZI WA MAOMBI YA RUZUKU NA UTOAJI RUZUKU 

Maombi ruzuku ya Mfuko wa Misitu Tanzania yanapaswa kutimiza vigezo vifuatavyo ili 

yaweze kufikiriwa kupatiwa ruzuku: 
 

i) Andiko lioneshe mchango wa mradi unaoombewa ruzuku katika uhifadhi, usimamizi 

na/au uendelezaji wa rasilimali misitu; 
 

ii) Shughuli zitakazotekelezwa zibainishwe kwenye andiko la maombi ya ruzuku. Aidha, 

andiko lioneshe faida za mradi kwa walengwa na uwepo wa uwajibikaji; 
 

iii) Andiko lioneshe ubunifu na ushirikishwaji wa wadau wakati wa utekelezaji wa mradi 

unaoombewa ruzuku, na uthibitisho wa kufikiwa kwa malengo ya mradi kupitia bao la 

mantiki; 
 

iv) Andiko lioneshe kuwa matokeo ya utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku 

yatachangia uboreshaji wa uhifadhi na usimamizi wa rasilimali misitu, na/au kuchangia 

uendelezaji wa rasilimali misitu; 
 

v) Andiko lioneshe uwezo wa mwombaji wa ruzuku wa kutekeleza na kusimamia 

shughuli za mradi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa; 
 

vi) Andiko lioneshe kuwa, watekelezaji mradi wana weledi na uwezo wa kutekeleza mradi 

unaoombewa ruzuku ili kurahisisha utekelezaji wa mradi na kuwezesha mradi 

kutekelezwa kwa wakati; 
 

vii) Andiko la maombi ya ruzuku lioneshe uendelevu wa utekelezaji wa shughuli za mradi 

baada ya ukomo wa ruzuku (namna mradi utakavyoendelea kutekelezwa baada ya 

ukomo wa ruzuku); 
 

viii) Waombaji wa ruzuku ya kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum waoneshe kuwa 

watachangia asilimia 20 ya jumla ya fedha zote zinazoombwa kutoka Mfuko. Aidha, 

waombaji wa ruzuku ndogo wanapaswa kuonesha mchango wao ikiwemo nguvu kazi, 

vifaa na/au vitendea kazi; 
 

ix) Kwa miradi ya kuanzisha mashamba makubwa na mashamba madogo ya miti ya 

kupanda (woodlots), andiko la maombi ya ruzuku lioneshe umiliki wa eneo 

litakalotumika kwa shughuli za mradi; 
 

x) Andiko lioneshe jitihada zilizofanyika na kwamba ruzuku itatumika kutekeleza shughuli 

za miradi ambayo utekelezaji wake ulishaanza (kwa miradi isiyo ya utafiti); na  
 

xi) Andiko lioneshe kuwa mradi unaoombewa ruzuku utatekelezwa Tanzania Bara. 
 
ANGALIZO: Maombi ya ruzuku ambayo yatafanana au yatakuwa na vipengele 

vinavyofanana hayatapatiwa ruzuku kwa kuwa ni vigumu kutofautisha andiko la mradi 

lililoandaliwa na andiko la mradi lililonakiliwa kutoka maandiko mengine.  
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7.0 UTAYARISHAJI/UAANDAAJI WA MAANDIKO YA KUOMBA RUZUKU 

Maandiko ya kuomba ruzuku yanapaswa kutayarishwa/kuandaliwa kwa kutumia miundo 

iliyooneshwa kwenye viambatisho vya tangazo hili. Maandiko ya kuomba ruzuku ndogo 

yanapaswa kuandaliwa kwa kufuata muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 1. 

Maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku ya kati na ruzuku kubwa yanapaswa kuandaliwa kwa 

kufuata muundo uliooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2. Maandiko kwa ajili ya kuomba 

ruzuku maalum yanapaswa kuandaliwa kwa kufuata muundo uliooneshwa kwenye 

Kiambatisho Na. 3. Maandiko ya kuomba aina yoyote ya ruzuku ni sharti yaandikwe kwa 

ufasaha na yasizidi kurasa 15 ukiondoa viambatisho. 

 
8.0 UWASILISHAJI WA MAANDIKO YA KUOMBA RUZUKU 

Waombaji wa ruzuku watawasilisha maandiko ya kuomba ruzuku kwa kutumia mfumo wa 

kielektroniki (online application). Waombaji kutoka maeneo ya vijijini ambao watapata 

changamoto ya kuwasilisha maombi ya ruzuku kwa kutumia mfumo wataomba kibali (kupitia 

namba ya simu ya Mtaalam wa TEHAMA ambayo ni 0714 580 688), ili waruhusiwe kuwasilisha 

maandiko ya kuomba ruzuku kwa njia ya posta. 

 

8.1 Kutumia Mfumo wa Kielektroniki (Online Application) 

Waombaji wa ruzuku wanahimizwa kuwasilisha maombi kwa njia ya kielektroniki (online 

application) ambapo wataingia katika mfumo kwa kutumia anuani (link) ifuatayo: 

https://portal.maliasili.go.tz/ Baada ya kuingia kwenye mfumo, waombaji wa ruzuku 

watajisajili na kufuata maelekezo ya kuwawezesha kuweka taarifa zao, na kuweka (upload) 

andiko la kuomba ruzuku na kuwasilisha. Waombaji wa ruzuku wanaweza kuingia kwenye 

mfumo https://portal.maliasili.go.tz/ kupitia tovuti ya Mfuko wa Misitu Tanzania 

www.mfukowamisitu.go.tz. Atakayepata tatizo wakati wa kujisajili au wakati wa kuomba 

ruzuku kwa kutumia mfumo wa kielektroniki, anaweza kuwasiliana na mtaalam wa TEHAMA 

kwa namba ya simu iliyooneshwa kwenye kipengele namba 8.0 hapo juu. 

 
Waombaji wa ruzuku watapokea ujumbe mfupi wa maneno kupitia simu zao za mkononi 

zilizoandikwa kwenye maombi yao ya ruzuku. Hivyo, waombaji wa ruzuku wanakumbushwa 

kuandika namba za simu za mkononi katika sehemu iliyoandikwa Jina na Anwani ya 

Mwombaji wa Ruzuku au Jina na anwani ya anayefanya mawasiliano kwenye muundo 

husika wa kuandaa maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 
8.2 Kuwasilisha Maandiko ya Kuomba Ruzuku kwa njia ya Posta   

Vikundi vya kijamii na watu binafsi hususani wanaoishi maeneo ya vijijini ambako kuna 

changamoto ya mawasiliano wataomba kibali (kupitia namba ya simu ya Mtaalam wa 

https://portal.maliasili.go.tz/
https://portal.maliasili.go.tz/
http://www.mfukowamisitu.go.tz/
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TEHAMA ambayo ni 0714 580 688), ili waruhusiwe kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku 

kwa njia ya posta kupitia anuani ifuatayo:  

 
Katibu Tawala, 

Mfuko wa Misitu Tanzania, 

S.L.P. 1764, 

DODOMA. 

 
ANGALIZO: Maombi ya ruzuku yatakayowasilishwa kwa njia ya baruapepe 

hayatashughulikiwa. Waombaji wenye uwezo wa kutumia baruapepe 

wanashauriwa kutumia mfumo wa kielekroniki kuwasilisha maombi yao.  

 
9.0 UPOKEAJI WA MAOMBI YA RUZUKU 

Mwisho wa kupokea maandiko ya kuomba ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni 

tarehe 31 Machi, 2024. Maombi ya ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na ruzuku kubwa 

yatakayowasilishwa baada ya dirisha kufungwa (baada ya tarehe 31 Machi, 2024), 

hayatashughulikiwa. Aidha, maombi ya ruzuku maalum yanaweza kuwasilishwa wakati 

wowote. 
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KIAMBATISHO NA. 1: MUUNDO WA KUANDAA MAANDIKO KWA AJILI YA KUOMBA 

RUZUKU NDOGO 

 
UTANGULIZI 

(i) Kabla ya kujaza sehemu husika, tafadhali soma vigezo na madhumuni ya tangazo 

la kuitisha maandiko ya miradi ili kuhakiki iwapo mradi wako unazo sifa za 

kufikiriwa kupatiwa ruzuku;  
 

(ii) Tafadhali andaa andiko la miradi kwa kufuata muundo na maelekezo yaliyotolewa; 
 

(iii) Maandiko ya kuomba ruzuku yawasilishwe kabla ya mwisho wa saa za kazi (saa 

9.30 alasiri), ya tarehe ya mwisho ya kupokea maandiko ya miradi; 
 

(iv) Maandiko ya miradi yawe nadhifu, mepesi kusomeka na yawe na fonti ya Arial, 

pointi 12 na nafasi kati ya mstari iwe 1.5; 
 

(v) Mwombaji aoneshe idadi ya watekelezaji wa mradi na ueledi wao kwenye andiko la 

mradi ili kuthibitisha uwezo wa kutekeleza mradi ulioombewa ruzuku; na 
 

(vi) Mwombaji yeyote mwenye maswali au hoja awasiliane na ofisi ya Mfuko kwa 

kutumia anwani, nukushi au namba za simu zilizotajwa kwenye tangazo la kuitisha 

maandiko ya miradi. 

 
1.0 TAARIFA ZA MSINGI KUHUSU ANDIKO LA MRADI 

1.1 Jina la mradi:............................................................................................................ 

1.2 Jina na anwani ya mwombaji wa ruzuku: …………………………………………..... 

......................................................................................................................................... 

1.3 Jina na anwani ya anayefanya mawasiliano: 

..................................................................................................................................... 

1.4 Mahali mradi utakapotekelezwa:.............................................................................. 

1.5 Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania linaloombewa ruzuku: 

....................................................................................................................................... 

1.6 Aina ya ruzuku:......................................................................................................... 

1.7 Aina ya uwezeshwaji:………………………………………………………………….... 

1.8 Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko (TZS):…… 

1.9 Michango mingine ikiwemo ya hali na mali …………………………………………. 

 

1.10. Jumla ya gharama ya mradi (TZS)……………………………………………….…. 

1.11 Muda wa utekelezaji wa mradi na mwezi ambao utekelezaji utaanza: 

……………………………………………………………………………………………… 
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2. Utangulizi (Usuli wa mradi):…………………………………………………………….… 

…………………………………………………………………………………………………… 

3. Mantiki na uthibitisho wa mradi:……………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………….… 

4. Malengo ya mradi na viashiria vya utendaji:……………………………………………..… 

………………………………………………………………………………………………………... 

5. Matokeo yatarajiwayo kutoka kwenye mradi:……………………………………………. 

………………………………………………………………………………………………….… 

6. Shughuli mahususi zitakazotekelezwa ili kufikia matokeo:……………………………… 

……………………………………………………………………………………………………….. 

7. Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi wameoneshwa kwenye Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na. 1: Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi 

Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi Watanufaikaje?  

  

  

 
8. Hatua au mbinu zitakazotumika ili kufikia malengo:……………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………….… 

 

9. Watakaohusika na utekelezaji wa mradi na ueledi wao. Mwombaji aonyeshe idadi ya 

watekelezaji wa mradi na ueledi wao kwenye andiko la mradi ili kurahisisha na 

kufanikisha utekelezaji wa mradi: 

…………………………………………………………………………………………………… 

 

10.  Ratiba ya utekelezaji wa mradi imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Ratiba wa utekelezaji wa mradi 

Na. Shughuli Miezi 

J F M A M J J A S O N D 

              

              

              

              

              

 
11. Faida za mradi huu kwa taifa ni nini?  Kwa nini Mfuko utoe ruzuku kwa mradi huu? 

……………………………………………………………………………………………………… 
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12. Bajeti ya Mradi 

Bajeti ifafanuliwe kwa kila kipengele na ioneshe kiasi cha fedha kilichoombwa kutoka 

Mfuko, michango ya wadau wengine, na mchango wa mwombaji wa ruzuku. Aidha, 

michango ya hali na mali ioneshwe kuwa ni sehemu ya gharama ya mradi. Vipengele 

vifuatavyo visioneshwe kwenye bajeti kwani havitagharimiwa na Mfuko: mishahara ya 

watumishi; vifaa vya ofisi ya mwombaji wa ruzuku; ununuzi wa magari, pikipiki na baiskeli; 

tuzo na gharama nyingine ambazo hazihusiani moja kwa moja na mradi. Mwombaji wa 

ruzuku anapaswa kugawanya bajeti ya mradi wake katika awamu mbili ambapo 10% ya 

fedha za awamu ya pili itabakizwa hadi taarifa ya kuhitimisha mkataba itakapowasilishwa 

na kukubalika. Mgawanyo wa bajeti ni kama ifuatavyo: fedha za awamu ya kwanza (50% 

ya kiasi cha fedha kinachoombwa Mfuko), fedha za awamu ya pili (50% kutoa 10% ya 

fedha itakayobakizwa ya kiasi cha fedha kinachoombwa Mfuko) na fedha zitakazobakizwa 

(10% ya fedha za awamu ya pili). Jedwali Na.3 linaonesha jinsi ya kuandaa bajeti. 

 
Jedwali Na. 3: Jinsi ya kuandaa bajeti ya mradi kwa ajili ya kuomba ruzuku ndogo 

Shughuli na vipengele  
Kipimo 
(Kizio) 

Kiasi 
Gharama ya 
Kizio (TZS) 

Jumla ya 
Gharama (TZS) 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya kwanza 

    

1.     

2.     

3.     

Jumla ya fedha za awamu ya kwanza      

Fedha zinazoombwa kutoka TaFF     

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya pili 

    

4.     

5.     

6.     

Jumla ya fedha za awamu ya pili      

Fedha zinazoombwa kutoka TaFF     

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha zitakzobakizwa kutoka fedha za 
awamu ya pili 

    

1.     
 

Jumla ya fedha zitakazobakizwa kutoka 
fedha za awamu ya pili 

    

Fedha zinazoombwa kutoka TaFF     

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     

Jumla ya gharama za mradi (TZS)  

Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka TaFF (TZS)  

Mchango wa mwombaji wa ruzuku (TZS)  

Mchango kutoka kwa wadau wengine (TZS)  
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13  Ridhaa: Kwa waombaji ambao ni Taasisi za Serikali watajaza kipengele Na. 13.1 tu. 

Aidha, waombaji ambao sio Taasisi za Serikali watajaza vipengele Na. 13.1, 

13.2 na 13.3. Hata hivyo, maandiko ya miradi kutoka shule zote za msingi na 

sekondari yanapaswa kupata ridhaa ya Mkurugenzi wa Halmashauri ilipo 

shule husika (yaani wanapaswa kujaza vipengele Na. 13.1 na 13.3) 

 
13.1 Maoni na mapendekezo ya Mtu Binafsi/ Mkuu/kiongozi wa taasisi/asasi au mwenyekiti 

wa kikundi: 

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Kikundi/Taasisi/Asasi ------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mtu Binafsi/Mkuu/Kiongozi wa Taasisi/Asasi au Mwenyekiti wa Kikundi: 

----------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Cheo:--------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Sahihi:------------------------------------------- Tarehe:-------------------------------------------- 

Muhuri rasmi:----------------------------------------------------------------------------------------- 

 
13.2 Maoni na mapendekezoya Mtendaji wa Kijiji/Mtaa mradi utakapotekelezwa. 

 
Maoni:-------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Kijiji/Mtaa:------------------------------------------------------------------------------------ 

Jina la Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa:…………………………………………………… 

Cheo:--------------------------------------------------------------------------------------------------- 

            Sahihi:--------------------------------------------------Tarehe:------------------------------------- 

Muhuri rasmi:----------------------------------------------------------------------------------------- 

 
13.3 Maoni na Mapendekezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa: 
 
Maoni:-------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Halmashauri:-------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mkurugenzi:--------------------------------------------------------------------------------- 

Cheo:--------------------------------------------------------------------------------------------------- 

           Saini:--------------------------------------------- Tarehe:------------------------------------------- 

Muhuri rasmi:----------------------------------------------------------------------------------------- 
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14.  V IAMBATISHO 

14.1 Waombaji wa ruzuku ndogo ambao ni watu binafsi wanapaswa kuambatisha 

vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele namba 2.1 cha tangazo la kuitisha 

maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 

14.2 Waombaji wa ruzuku ndogo ambao ni vikundi vya kijamii (CBOs) wanapaswa 

kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele namba 2.2 cha 

tangazo la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 

14.3 Waombaji wa ruzuku ndogo ambao ni shule za serikali za msingi na sekondari 

wanapaswa kuambatisha barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri ilipo shule husika. 
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KIAMBATISHO NA. 2: MUUNDO WA KUANDAA MAANDIKO YA MIRADI KUOMBA 

RUZUKU YA KATI NA KUBWA 

 

UTANGULIZI 

(i) Kabla ya kujaza sehemu husika, tafadhali soma vigezo na madhumuni ya tangazo 

la kuitisha maandiko ya miradi ili kuhakiki iwapo mradi wako unazo sifa za 

kufikiriwa kupatiwa ruzuku.  
 

(ii) Tafadhali andaa andiko la miradi kwa kufuata muundo na maelekezo yaliyotolewa. 
 

(iii)  Maandiko ya miradi yawasilishwe kabla ya mwisho wa saa za kazi (saa 9.30 

alasiri) ya tarehe ya mwisho ya kupokea maandiko ya miradi. 
 

(iv) Maandiko ya miradi yawe nadhifu, mepesi kusomeka na yawe na fonti ya Arial, 

pointi 12 na nafasi kati ya mstari iwe 1.5. 
 

(v) Mwombaji aonyeshe idadi ya watekelezaji wa mradi na ueledi wao kwenye andiko 

la mradi ili kuthibitisha uwezo wa kutekeleza mradi ulioombewa ruzuku. 
 

(vi) Mwombaji yeyote mwenye maswali au hoja awasiliane na ofisi ya Mfuko kwa 

kutumia anwani, nukushi au namba za simu zilizotajwa kwenye tangazo la kuitisha 

maandiko ya miradi. 

 
1.0 Taarifa za Msingi kuhusu Andiko la Mradi 

1.1 Jina la Mradi: ................................................................................................................ 

1.2 Jina na Anwani ya Mwombaji wa Ruzuku:………………………………………………… 

............................................................................................................................................ 

1.3 Jina na Anwani ya Anayefanya Mawasiliano:…………………………………………….. 

............................................................................................................................................ 

1.4 Mahali Mradi utakapotekelezwa :…………………………………………………………… 

....................................................................................................................................... 

1.5 Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania linaloombewa ruzuku: .................... 

………………………………………………………………………………………………….. 

1.6  Aina ya Ruzuku inayoombwa:..................................................................................... 

1.7 Aina ya uwezeshwaji unaoombwa:……………………………………………………….… 

1.8 Jumla ya gharama ya Mradi (Shilingi):…………………………………………………… 

1.9 Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi): 

…………………………………………………………………………………………………… 
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1.10 Michango mingine ikiwemo ya hali na mali 

………………………………………………………………………………………………….…. 

1.11 Mantiki na uthibitisho wa kuwa na mradi (yasizidi maneno 250)…………………….… 

……………………………………………………………………………………………..…… 

1.12 Malengo ya mradi na viashiria vya utendaji………………………………………….…… 

………………………………………………………………………………………………….. 

1.13 Matokeo yanayotarajiwa kutoka kwenye mradi…………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………….. 

1.14 Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi wameoneshwa kwenye Jedwali Na. 4 hapa chini. 

Watakaonufaika na Utekelezaji wa mradi Watanufaikaje?  

  

  
 

1.15 Muda wa utekelezaji wa mradi na mwezi ambao utekelezaji utaanza:......................... 

 

2. RIDHAA: Kwa waombaji ambao ni Taasisi za Umma watajaza kipengele 

2.1. Aidha, waombaji ambao sio Taasisi za Umma watajaza 

vipengele Na. 2.1, 2.2 na 2.3. 

 
2.1 Mapendekezo ya Mkuu/Kiongozi wa Taasisi/Asasi inayoomba ruzuku 
 

Maoni:------------------------------------------------------------------------------------------------------------ 

Jina la Taasisi/Asasi:----------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mkuu/Kiongozi wa Taasisi/Asasi:----------------------------------------------------------------- 

Cheo:-------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 Saini:-------------------------------------------------------- Tarehe:------------------------------------------- 

Muhuri rasmi:---------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
2.2 Mapendekezo ya Afisa Mtendaji wa Kijiji/Kata/Mtaa mradi utakapotekelezwa.  

Maoni:------------------------------------------------------------------------------------------------------------ 

Jina la Kijiji/Kata/Mtaa:---------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Afisa Mtendaji wa Kijiji/Kata/Mtaa:---------------------------------------------------------------- 

Cheo:-------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 Saini:-------------------------------------------------- Tarehe:------------------------------------------------- 

Muhuri rasmi:---------------------------------------------------------------------------------------------------- 
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2.3  Mapendekezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri ambapo mradi utakatekelezwa: 

Maoni:------------------------------------------------------------------------------------------------------------ 

Jina la Halmashauri:------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Mkurugenzi:-------------------------------------------------------------------------------------------- 

Cheo:----------------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 Saini:------------------------------------------------ Tarehe:------------------------------------------------ 

Muhuri rasmi:---------------------------------------------------------------------------------------------------- 

 
 3.0 KUANDAA ANDIKO LA KUOMBA RUZUKU 

3.1 Muhtasari wa Mradi 

Muhtasari wa mradi unatakiwa kuwa na sehemu muhimu zote za andiko la mradi 

ikiwemo kueleza changamoto zilizokufanya kuomba ruzuku, jinsi utekelezaji wa mradi 

utkavyochangia utatuzi wa changamoto, malengo ya mradi, matokeo yanayotarajiwa 

kutoka kwenye mradi, shughuli kuu zitakazotekelezwa, matumizi ya matokeo ya mradi 

katika kuendeleza uhifadhi na usimamizi wa rasilimali misitu. Muhtasari usizidi maneno 

250 na ueneshe pia bajeti ya mradi na kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa 

Misitu Tanzania.  

 

3.2 Utangulizi 

Waombaji wa ruzuku wanapaswa kuelezea kwa kifupi kikundi/asasi/taasisi inayoomba 

ruzuku ikiwemo tarehe na namba za usajili, kueleza changamoto zilizokufanya kuomba 

ruzuku, jinsi utekelezaji wa mradi utkavyochangia utatuzi wa changamoto, jitihada 

zilizokwisha fanywa au zinazoendelea kufanywa katika kuishughulikia changamoto au 

kutatua changamoto husika.  

 
3.3 Azma na Madhumuni ya Mradi na Matokeo Yanayotarajiwa 

Mwombaji wa Ruzuku anatakiwa kufafanua azma ya mradi akionesha jinsi utekelezaji wa 

mradi utakavyochangia uendelezaji wa misitu au kuboresha uhifadhi na usimamizi wa 

rasilimali misitu kwenye eneo la utekelezaji wa mradi. Ni muhimu kueleza malengo ya 

mradi na matokeo yatakayopatikana kutokana na utekelezaji wa mradi. Mwombaji 

aonyeshe pia jinsi utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku utakavyoimarisha jitihada za 

kuboresha maisha ya jamii, ushiriki na ufahamu wao katika uhifadhi na usimamizi wa 

rasilimali misitu. Mikakati ya kusambaza matokeo ya mradi pia iwekwe wazi. Sehemu hii 

pia ieleze watakaonufaika wa mradi na jinsi kila mmoja atakavyonufaika na utekelezaji wa 

mradi. Mwombaji wa ruzuku anatakiwa kuandaa bao la mantiki ambalo kwa lugha ya 

kiingereza linajulikana kama Log frame. Aidha, shughuli za mradi ziainishwe na ratiba ya 



21 

utekelezaji wa shughuli za mradi (Mpango kazi) inapaswa kuandaliwa ili kusaidia 

uperembaji na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi. Ratiba ya utekelezaji wa shughuli za 

mradi itasaidia pia katika maandalizi ya bajeti ya mradi. 

 

3.4 Mbinu za Kutekeleza Mradi  

Katika sehemu hii mwombaji wa ruzuku anatakiwa kuweka bayana jinsi shughuli za mradi 

zitakavyotekelezwa ili kufikia matokeo yanayokusudiwa. Shughuli za mradi 

zitakazotekelezwa ziainishwe na mbinu za utekelezaji wa kila shughuli zioneshwe. Aidha, 

michango ya wadau wengine katika kufanikisha utekelezaji wa mradi ziwekwe bayana.  

 
3.5 Vichocheo vya Mafanikio 

Mwombaji wa ruzuku aeleze na kuchambua vichocheo ambavyo vitasaidia kufikia 

mafanikio ya mradi na vichocheo ambavyo vitaathiri utekelezaji wa mradi. Aidha, 

mwombaji wa ruzuku aeleze jinsi ya kukabiliana na vichocheo ambavyo vitaathiri 

utekelezaji wa mradi. Uchambuzi wa vichocheo hivyo unatakiwa utilie maanani muktadha 

wa mradi mzima na uwezo na ueledi wa watakaohusika na utekelezaji wa mradi.   

 
3.6 Mpango wa Uperembaji na Tathmini 

Sehemu hii inapaswa kueleza jinsi mradi utakavyofanyiwa uperembaji na tathmini 

katika kipindi chote cha utekelezaji wake. Kuwepo na maelezo ya vigezo 

vitakavyotumika kupima iwapo utekelezaji wa shughuli za mradi utaleta mabadiliko 

kwenye tatizo au utachangia utatuzi wa changamoto ambazo mradi umelenga 

kuzitatua. Aidha, mwombaji wa ruzuku anapaswa kutoa ufafanuzi unaohusu jinsi ya 

kupima mafanikio ya mradi. Ni muhimu pia kutambua kuwa bao la mantiki linaloonesha 

malengo ya mradi, shughuli na matokeo tarajiwa ya mradi linapaswa kutayarishwa ili 

kusaidia uperembaji na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi.  

 

3.7 Mpango Endelevu wa Mradi 

Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi mradi utakavyoendelea kutekelezwa baada ya 

ukomo wa ruzuku ya Mfuko wa Misitu Tanzania. Sehemu hii ni muhimu sana na ni vyema 

ikafahamika kuwa maandiko ya miradi ambayo hayataonesha jinsi mradi 

utakavyoendelezwa baada ya ukomo wa ruzuku ya Mfuko, hayatapatiwa ruzuku. 

 

3.8 Faida za Utekelezaji wa Mradi kwa Taifa   

Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi utekelezaji wa mradi utakavyofaidisha Taifa la 

Tanzania, na uelezee kwa nini Mfuko wa Misitu wa Tanzania utoe ruzuku kwa mradi 

wako. Hii ni sehemu muhimu ambayo inapaswa kuonesha matokeo fuasi ya mradi 

(project outcomes). 
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3.9 Bajeti ya Mradi 

Bajeti ni sehemu muhimu ya ombi la ruzuku, hivyo bajeti ya mradi inatakiwa:  

(i) iwe ina uhalisia na inayokubalika;  

(ii) ieleze kila kipengele kikamilifu;  

(iii) iwe inaeleweka kirahisi; 

(iv) iwe na uhusiano na mpango kazi (ratiba ya utekelezaji wa mradi); 

(v) iwe na hesabu sahihi; na 

(vi) izingatie ukweli na iwe inaweza kutetewa.  
 
Bajeti ifafanuliwe kwa kila kipengele na ioeshe kiasi cha fedha kilichoombwa kutoka Mfuko 

wa Misitu Tanzania, mchango wa mwombaji ruzuku na michango ya wadau wengine. 

Vipengele vifuatavyo havitagharamiwa na Mfuko wa Misitu Tanzania: mishahara ya 

watumishi; vifaa vya ofisi ya mwombaji wa ruzuku; ununuzi wa magari, pikipiki na baiskeli; 

fedha kwa ajili ya masaa ya ziada (extra duty allowance); tuzo na gharama nyingine 

ambazo hazihusiani moja kwa moja na mradi. Mwombaji wa ruzuku atapaswa kugawanya 

bajeti ya mradi wake katika awamu nne za malipo kama ifuatavyo: fedha za awamu ya 

kwanza, fedha za awamu ya pili (30% ya bajeti ya mradi), fedha za awamu ya tatu (30% 

kutoa 10% ya fedha zitakazobakizwa), na awamu ya nne ni 10% ambayo ni fedha 

itakayobakizwa kutoka fedha za awamu ya tatu. Jedwali Na. 5 linaonesha jinsi ya 

kuandaa bajeti ya mradi. 

 

Jedwali Na. 1: Jinsi ya kuandaa bajeti ya mradi kwa ajili ya kuomba ruzuku ya kati na 
ruzuku kubwa 

Shughuli and vipengele  
Kipimo 
(Kizio) 

Kiasi 
Gharama ya 
Kizio (TZS) 

Jumla ya 
Gharama 
(TZS) 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya kwanza 

    

1.     

2.     

3.     

Jumla ya fedha za awamu ya kwanza      

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     

 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya pili 

    

4.     

5.     

6.     

Jumla ya fedha za awamu ya pili      

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
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Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya tatu 

    

7.     

8.     

9.     

Jumla ya fedha za awamu ya tatu     

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha zitakzobakizwa kutoka fedha za 
awamu ya tatu 

    

1.     
 

Jumla ya fedha zitakazobakizwa kutoka 
fedha za awamu ya pili 

    

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     

Jumla ya gharama ya mradi (Shilingi)  

Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi)  

Mchango wa mwombaji wa ruzuku (Shilingi)  

Mchango kutoka kwa wadau wengine (Shilingi)  

 

4.0  V IAMBATISHO 

Taarifa zinazopaswa kuambatishwa kwenye andiko la mradi ni muundo wa asasi/ taasisi/ 

(isipokuwa kwa taasisi za serikali), bao la mantiki, na maandiko yote ya miradi ya utafiti 

yanapaswa kuonesha mapitio ya makala na taarifa za marejeo na kila rejeo linatakiwa 

liwe na majina ya waandishi, jina la jarida, jina la kitabu, namba ya juzuu, namba za 

kurasa na mwaka wa kuchapishwa. Vilevile, Waombaji wa ruzuku watapaswa 

kuambatisha vielelezo vifutavyo: 

 

4.1 Waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ambao ni mashirika yasiyo ya 

kiserikali (NGOs), Asasi za kiraia (CSOs) na Jumuiya/mashirika ya dini (FBOs) 

wanapaswa kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele namba 2.3 

cha tangazo la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 

4.2 Waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni Taasisi za mafunzo na Taasisi za 

utafiti wanapaswa kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa kwenye kipengele 

namba 2.4 cha tangazo la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba ruzuku. 

 

4.3 Waombaji wa ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni Taasisi za Serikali zikiwemo shule 

za msingi na sekondari, Idara na Wakala wa Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

na Taasisi nyingine za Serikali wanapaswa kuambatisha vielelezo vilivyoorodheshwa 

kwenye kipengele namba 2.5 cha tangazo la kuitisha maandiko kwa ajili ya kuomba 

ruzuku. 
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KIAMBATISHO NA. 3: MUUNDO WA KUANDAA ANDIKO LA MRADI KUOMBA 

RUZUKU MAALUM  

1. UTANGULIZI 

(i) Kabla ya kujaza sehemu husika, tafadhali soma vigezo na madhumuni ya 

tangazo la kuitisha maandiko ya miradi ili kuhakiki iwapo mradi wako unazo sifa 

za kufikiriwa kupatiwa ruzuku.  
 

(ii) Tafadhali andaa andiko la miradi kwa kufuata muundo na maelekezo 

yaliyotolewa. 
 

(iii)  Maandiko ya miradi yawasilishwe kabla ya mwisho wa saa za kazi (saa 9.00 

alasiri) ya tarehe ya mwisho ya kupokea maandiko ya miradi. 
 

(iv) Maandiko ya miradi yawe nadhifu, mepesi kusomeka na yawe na fonti ya Arial, 

pointi 12 na nafasi kati ya mstari iwe 1.5. 
 

(v) Mwombaji aonyeshe idadi ya watekelezaji wa mradi na ueledi wao kwenye 

andiko la mradi ili kuthibitisha uwezo wa kutekeleza mradi ulioombewa ruzuku. 
 

(vi) Mwombaji yeyote mwenye maswali au hoja awasiliane na ofisi ya Mfuko kwa 

kutumia anwani, nukushi au namba za simu zilizotajwa kwenye tangazo la 

kuitisha maandiko ya miradi. 

 
2. TAARIFA ZA MSINGI KUHUSU ANDIKO LA MRADI 

2.1 Jina la Mradi (Project Title):  

Jina la mradi liwe fupi, linaloeleweka na linalojitosheleza. 

………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

2.2 Jina na Anwani ya Mwombaji:  

Kinachopaswa kuandikwa hapa ni jina la Taasisi (kwa kirefu na kifupisho kama 

kipo), na kwenye anwani ya mwombaji yanayopaswa kuandikwa ni wadhifa au cheo 

cha Mkuu wa Taasisi, halafu kuweka anwani ya posta, namba za simu za ofisi, 

nukushi na anwani ya barua pepe ya Taasisi yako. 

..........................................................................................................................................

.......................................................................................................................................... 

2.3 Jina na Anwani ya Mratibu wa Mradi:  

Kinachopaswa kuandikwa hapa ni jina la Mratibu wa Mradi ambaye ni mtumishi 

atakayeteuliwa na Mkuu wa Taasisi. Mwombaji anapaswa kuandika pia anwani ya 

posta, namba za simu ya mkononi ya Mratibu wa Mradi na anwani ya barua pepe ya 

Mratibu wa Mradi. 

…………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………… 
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2.4 Mahali Mradi utakapotekelezwa:  

Kinachopaswa kuandikwa kwenye kipengele hiki ni kutaja kijiji, kata, wilaya na 

mikoa mradi utakapotekelezwa.  

..........................................................................................................................................

.......................................................................................................................................... 

2.5 Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania linaloombewa ruzuku: 

……………………………………………………………………………………………… 

2.6 Aina ya Ruzuku:  

Kuna aina nne (4) za ruzuku zinazotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania ambazo ni 

ruzuku ndogo, ruzuku ya kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum. Mwombaji 

anapaswa kuandika kuwa aina ya ruzuku inayoombwa ni ruzuku maalum. 

......................................................................................................................................... 

2.7 Aina ya Uwezeshwaji:  

Mfuko wa Misitu Tanzania utatoa aina tatu za uwezeshaji ambazo ni uwezeshaji wa 

fedha; uwezeshaji wa vifaa; na uwezeshaji wa stadi/utaalam. Hivyo, mwombaji 

anapaswa kuandika aina ya uwezeshaji ambao Taasisi inaomba. 

………………………………………………………………………………….……………… 

2.8 Jumla ya Gharama za Mradi (Shilingi):  

Kinachopaswa kuandikwa hapa ni gharama zote za mradi zikijumuisha fedha 

zitakazotolewa na Taasisi inayoomba ruzuku, fedha kutoka kwa wadau wengine 

kama zipo na fedha kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania. 

…………………………………………………………………………………………….... 

2.9 Kiasi cha Fedha Kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi): 

Kinachopaswa kuandikwa hapa ni kiasi cha fedha kitakacholewa na Mfuko wa 

Misitu Tanzania. 

……………………………………………………………………………………………..... 

2.10 Mchongo wa Taasisi inayoomba Ruzuku:  

Kinachopaswa kuandikwa hapa ni kiasi cha fedha kitakachotolewa na Taasisi 

inayoomba ruzuku kugharamia utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku. 

……………………………………………………………………………………………… 

2.11 Muda wa utekelezaji wa mradi na mwezi ambao utekelezaji utaanza: 

……………………………………………………………………………………………… 

2.12 Watakaonufaika na utekelezaji wa mradi wameoneshwa kwenye Jedwali Na. 6 hapa 

chini. 

Watakaonufaika na Utekelezaji wa mradi Watanufaikaje?  

  

  

 
3. Utangulizi (Usuli wa Mradi): 

Kinachopaswa kuandikwa hapa ni maelezo kwa kifupi kuhusu Taasisi inayoomba 

ruzuku, taarifa kwa kifupi kuhusu mradi unaoombewa ruzuku (taarifa ioneshe iwapo 
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shughuli zinazoombewa ruzuku zilishaanza kutekelezwa au utekelezaji wake 

utaanza baada ya kupatiwa ruzuku). Sehemu hii ni muhimu ili kujua kama kuna 

muendelezo wa shughuli au shughuli zitaanza kutekelezwa baada ya kupatiwa 

ruzuku.  

…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………… 

4. Mantiki na Uthibitisho wa Mradi (Rationale and Justification): 

Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni changamoto au tatizo 

lililowasukuma kuomba ruzuku na jinsi upatikanaji wa ruzuku utakavyochangia 

utatuzi wa changamoto au tatizo hilo. Aidha, mnapaswa kuonesha jitihada ambazo 

zilikwishafanywa au zinazoendelea kufanywa katika kushughulikia changamoto au 

kutatua tatizo hilo. Mwombaji anapaswa kuonesha pia jinsi utekelezaji wa mradi 

utakavyochangia uendelezaji wa misitu au kuboresha uhifadhi na usimamizi wa 

rasilimali misitu katika eneo la utekelezaji wa mradi na Taifa kwa ujumla. 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

5. Malengo ya Mradi na Viashiria vya Utendaji (Performance Indicators): 

Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni lengo kuu la mradi (overall project 

objective), ambalo litaandikwa kutokana na jina la mradi, malengo mahususi ya 

mradi (specific project objectives) na kila lengo mahususi lioanishwe na viashiria vya 

utendaji. Mwombaji wa ruzuku anashauriwa kutumia jedwali kuoanisha malengo 

mahususi ya mradi na viashiria vya utendaji. 

……………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………… 

6. Matokeo Yatarajiwayo kutoka kwenye Mradi: 

Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni yanayotarajiwa kuonekana baada 

ya kutekeleza shughuli za mradi. Sehemu hii ni muhimu kwa kuwa itasaidia ufuatiliaji 

wa utekelezaji wa shughuli za mradi. 

……………..……………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………….…… 

7. Shughuli za Mradi Zitakazotekelezwa ili kufikia Matokeo: 

Kinachopaswa kuandikwa katika kipengele hiki ni shughuli zote za mradi 

zitakazotekelezwa ili kufikia matokeo tarajiwa ya mradi. 

…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………… 

8. Mpango Kazi au Ratiba ya utekelezaji wa Mradi: 

Mwombaji wa ruzuku anapaswa kuweka ratiba ya utekelezaji wa shughuli zote 

zitakazoainishwa katika kipengele namba 7 hapo juu. 

……………………………………………………………………………………………… 
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9. Mbinu za Kutekeleza Mradi :  

Katika sehemu hii mwombaji wa ruzuku anatakiwa kuweka bayana jinsi shughuli za 

mradi zitakavyotekelezwa ili kufikia matokeo yanayokusudiwa. Shughuli za mradi 

zitakazotekelezwa ziainishwe na mbinu za utekelezaji wa kila shughuli zioneshwe. 

Aidha, michango ya wadau wengine katika kufanikisha utekelezaji wa mradi 

ziwekwe bayana. 

……………………………………………………………………………………………… 

10. Vichocheo vya Mafanikio 

Mwombaji wa ruzuku aeleze na kuchambua vichocheo ambavyo vitasaidia kufikia 

mafanikio ya mradi na vichocheo ambavyo vitaathiri utekelezaji wa mradi. Aidha, 

mwombaji wa ruzuku aeleze jinsi ya kukabiliana na vichocheo ambavyo vitaathiri 

utekelezaji wa mradi. Uchambuzi wa vichocheo hivyo unatakiwa utilie maanani 

muktadha wa mradi mzima na uwezo na ueledi wa watakaohusika na utekelezaji wa 

mradi. 

……………………………………………………………………………………………… 

11. Mpango wa Uperembaji na Tathmini 

Sehemu hii inapaswa kueleza jinsi mradi utakavyofanyiwa uperembaji na tathmini 

katika kipindi chote cha utekelezaji wake. Kuwepo na maelezo ya vigezo 

vitakavyotumika kupima iwapo utekelezaji wa shughuli za mradi utaleta mabadiliko 

kwenye tatizo au utachangia utatuzi wa changamoto ambazo mradi umelenga 

kuzitatua. Aidha, mwombaji wa ruzuku anapaswa kutoa ufafanuzi unaohusu jinsi 

ya kupima mafanikio ya mradi. Ni muhimu pia kutambua kuwa bao la mantiki 

linaloonesha malengo ya mradi, shughuli na matokeo tarajiwa ya mradi linapaswa 

kutayarishwa ili kusaidia uperembaji na ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi. 

……………………………………………………………………………………………… 

12. Mpango Endelevu wa Mradi 

Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi mradi utakavyoendelea kutekelezwa baada ya 

ukomo wa ruzuku ya Mfuko wa Misitu Tanzania. Sehemu hii ni muhimu kwa kuwa 

itatoa picha halisi ya mchango wa mradi katika kuboresha uhifadhi na usimamizi wa 

misitu. 

……………………………………………………………………………………………… 

13. Faida za Utekelezaji wa Mradi kwa Taifa 

Sehemu hii inapaswa kuelezea jinsi utekelezaji wa mradi utakavyofaidisha Taifa la 

Tanzania, na uelezee kwa nini Mfuko wa Misitu wa Tanzania utoe ruzuku kwa mradi 

wako. Hii ni sehemu muhimu ambayo inapaswa kuonesha matokeo fuasi ya mradi 

(project outcomes). 
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………………………………………………………………………………………………… 

14. Bajeti ya Mradi 

Mwombaji wa ruzuku anapaswa kuandaa bajeti ya mradi kwa kufuata maelekezo 

yaliyopo kwenye Jedwali namba 7 hapo chini. Bajeti ya mradi inapaswa kuonesha 

mchanganuo wa kila shughuli na bajeti ya kila shughuli inapaswa kuoneshwa. Bajeti ya 

mradi inatakiwa kuwa na maelezo yanayoonesha jinsi kila kiasi kilivyokokotolewa na 

uhitaji na matumizi kwa kila kipengele. Vipengele vifuatavyo havitagharimiwa na TaFF: 

mishahara ya watumishi; gharama za vifaa vya ofisi ya mwombaji; ununuzi wa magari, 

pikipiki na baiskeli; fedha kwa ajili ya masaa ya ziada (extra duty allowance), tuzo na 

gharama nyingine ambazo hazihusiani moja kwa moja na utekelezaji wa mradi. 

Mgawanyo wa bajeti ni kama ifuatavyo: fedha za awamu ya kwanza (50% ya kiasi cha 

fedha kinachoombwa TaFF), fedha za awamu ya pili (50% kutoa 10% ya fedha 

itakayobakizwa ya kiasi cha fedha kinachoombwa TaFF) na fedha zitakazobakizwa 

(10% ya fedha za awamu ya pili). Jedwali Na. 7 linafafanua jinsi ya kuandaa bajeti. 

 

Jedwali Na. 7: Jinsi ya kuandaa bajeti ya mradi kwa ajili ya kuomba ruzuku 
maalum 

Shughuli and vipengele  
Kipimo 
(Kizio) 

Kiasi 
Gharama ya 
Kizio (TZS) 

Jumla ya 
Gharama 
(TZS) 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya kwanza 

    

1.     

2.     

Jumla ya fedha za awamu ya kwanza      

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha za awamu ya pili 

    

4.     

5.     

Jumla ya fedha za awamu ya pili      

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     
 

Shughuli zitakazotekelezwa kwa kutumia 
fedha zitakzobakizwa kutoka fedha za 
awamu ya pili 

    

1.     
 

Jumla ya fedha zitakazobakizwa kutoka 
fedha za awamu ya pili 

    

Fedha zinazoombwa kutoka Mfuko wa 
Misitu Tanzania 

    

Mchango wa mwombaji wa ruzuku     

Jumla ya gharama ya mradi (Shilingi)  

Kiasi cha fedha kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Shilingi)  

Mchango wa mwombaji wa ruzuku (Shilingi)  

Mchango kutoka kwa wadau wengine (Shilingi)  
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15. RIDHAA:  

15.1 Maoni na Mapendekezo ya Kiongozi Mkuu wa Taasisi: 

 
Maoni:--------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Taasisi:---------------------------------------------------------------------------------------- 

Jina la Kiongozi Mkuu wa Taasisi:--------------------------------------------------------------- 

Cheo:---------------------------------------------------------------------------------------------------- 

Saini/Sahihi:---------------------------------------------------Tarehe:----------------------------- 

Muhuri rasmi:------------------------------------------------------------------------------------------ 

 
16. VIAMBATISHO 

Viambatisho vifuatavyo vinapaswa kuwasilishwa wakati wa kuwasilisha andiko la mradi: 

 

i) Barua (Covering Letter) ya kuwasilisha maombi ya ruzuku ambayo itasainiwa na 

Mtendaji Mkuu wa Taasisi;  

 

ii) Bao la Mantiki (Log Frame ya mradi) linaloonesha malengo/madhumuni ya mradi, 

viashiria vya utendaji (performance indicators), matokeo yatarajiwayo kutoka 

kwenye mradi na shughuli za mradi; na 

 
iii) Vielelezo vilivyotajwa kwenye kipengele 2.5 (i) hadi 2.5 (vi) katika tangazo hili.  

 


