
5.0 AINA ZA RUZUKU 
 ZINAZOTOLEWA NA MFUKO 
 WA MISITU TANZANIA

Kwa mujibu wa Kanuni za zinazoongoza utoaji 
ruzuku za mwaka 2021, Mfuko unatoa aina 
nne ruzuku ambazo ni ruzuku ndogo, ruzuku 
ya kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum. Aina 
hizo za ruzuku zinatofautishwa na kiasi cha 
fedha kitakacholewa kwa kila aina, walengwa 
wa ruzuku, muda wa utekelezaji wa miradi 
na mchango wa mradi katika ulinzi, uhifadhi, 
usimamizi na uendelezaji wa misitu. Aina nne za 
ruzuku zimeainishwa kama ifuatavyo:

5.1  Ruzuku Ndogo: (Kiasi cha fedha 
kisichozidi shilingi milioni 10) 

Walengwa wa ruzuku hii ni watu binafsi, shule 
za msingi na sekondari na vikundi vya kijamii. 
Ruzuku ndogo ya kiasi cha fedha kisichozidi 
shilingi milioni 5 ni kwa ajili ya watu binafsi na 
shule za msingi na sekondari, na ruzuku ndogo 
ya kiasi cha fedha kinachozidi shilingi milioni 
5 lakini hakizidi shilingi milioni 10 ni kwa ajili 
ya vikundi vya kijamii tu. Ruzuku ndogo ni kwa 
ajili ya kugharamia miradi midogo inayochangia 
kuboresha uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa 
rasilimali misitu ambayo utekelezaji wake hauzidi 
mwaka mmoja (miezi 12).

5.2  Ruzuku ya Kati: (Kiasi cha fedha 
kinachozidi shilingi milioni 10 lakini 
hakizidi shilingi milioni 20) 

Ruzuku ya kati itatolewa kwa walengwa wote wa 
ruzuku ya TaFF isipokuwa watu binafsi na vikundi 
vya kijamii ambao ni walengwa wa ruzuku ndogo. 
Ruzuku ya kati ni kwa ajili ya kugharamia miradi 
inayochangia kuboresha uhifadhi, usimamizi 
na uendelezaji wa rasilimali misitu ambayo 
utekelezaji wake unazidi mwaka mmoja lakini 
hauzidi miezi 18.

5.3  Ruzuku Kubwa: (Kiasi cha fedha 
kinachozidi shilingi milioni 20 lakini 
hakizidi shilingi milioni 50)

Ruzuku kubwa itatolewa kwa walengwa wote wa 
ruzuku ya TaFF isipokuwa watu binafsi na vikundi 
vya kijamii ambao ni walengwa wa ruzuku ndogo. 
Ruzuku kubwa ni kwa ajili ya kugharamia miradi 
inayochangia kuboresha uhifadhi, usimamizi 
na uendelezaji wa rasilimali misitu ambayo 
utekelezaji wake unazidi mwaka mmoja na 
unaweza kuchukua hadi miaka miwili.

ii)  Shughuli zitakazotekelezwa zibainishwe 
kwenye andiko la maombi ya ruzuku. 
Aidha, andiko lioneshe faida za mradi kwa 
walengwa na uwepo wa uwajibikaji;

iii)  Andiko lioneshe mpango wa kuelelezea 
utekelezaji wa mradi unaoombewa ruzuku 
baada ya ukomo wa ruzuku ya Mfuko;

iv)  Andiko lioneshe ubunifu, ushirikishwaji 

malengo ya mradi kupitia bao la mantiki;

v)  Andiko lioneshe kuwa matokeo ya utekelezaji 
wa mradi yatachangia uboreshaji wa ulinzi, 
uhifadhi, usimamizi na/au uendelezaji wa 
rasilimali misitu;

vi)  Andiko lioneshe uwezo wa mwombaji wa 
ruzuku wa kutekeleza na kusimamia shughuli 

vii)  Andiko lioneshe kuwa, watekelezaji mradi 
wana weledi na uwezo wa kutekeleza 
mradi unaoombewa ruzuku ili kurahisisha 
utekelezaji wa mradi na kuwezesha mradi 
kutekelezwa kwa wakati;

viii)  Waombaji wa ruzuku ya kati, ruzuku 
kubwa na ruzuku maalum waoneshe kuwa 
watachangia asilimia 20 ya jumla ya fedha 
zote zinazoombwa kutoka Mfuko. Aidha, 
waombaji wa ruzuku ndogo wanapaswa 
kuonesha mchango wao ikiwemo nguvu 
kazi, vifaa na/au vitendea kazi;

ix)  Umiliki wa eneo litakalotumika kwa shughuli 
za mradi ubainishwe hususani kwa miradi 
ya kuanzisha mashamba makubwa na 
mashamba madogo ya miti ya kupanda 
(woodlots); 

x)  Andiko lioneshe jitihada zilizofanyika na 
kwamba ruzuku itatumika kutekeleza 
shughuli za miradi ambayo utekelezaji wake 

xi)  Andiko lioneshe kuwa mradi unaoombewa 
ruzuku utatekelezwa Tanzania Bara.

10.0   UENDELEVU WA MRADI  
    BAADA YA UKOMO WA 
    RUZUKU

Miongoni mwa vigezo vinavyotumika wakati 
wa uchambuzi wa maombi ya ruzuku ni andiko 
lioneshe mpango wa kuelelezea utekelezaji wa 
mradi unaoombewa ruzuku baada ya ukomo wa 

ruzuku ya Mfuko. Ifuatayo ni baadhi ya mikakati 
ya kuhakikisha kunakuwepo na uendelevu wa 
miradi iliyopatiwa ruzuku:

i)  Kila mwombaji wa ruzuku anapaswa 
kuelezea kwenye andiko jinsi mradi 
utakavyoendelea kutekelezwa baada ya 
ukomo wa ruzuku inayotolewa na Mfuko 
katika kipemgele cha mpango endelevu wa 
mradi;

ii)  Waombaji watakaopatiwa ruzuku watapaswa 
kuendelea kutekeleza miradi itakayopatiwa 
ruzuku kwa kipindi cha miaka mitano (5) 
baada ya ukomo wa ruzuku; 

iii)  aombaji watakaopatiwa ruzuku watapaswa 
kuendelea kuwasilisha Mfuko wa Misitu 
Tanzania taarifa za utekelezaji wa miradi kila 
mwaka kipindi cha miaka mitano (5) baada 
ya ukomo wa ruzuku; na

iv)  Ufuatiliaji wa maendeleo ya miradi iliyopatiwa 
ruzuku utaendelea kufanyika kwa kipindi 
cha miaka mitano (5) baada ya ukomo wa 
ruzuku.

11.0   HITIMISHO

Mfuko unawakaribisha wadau wote wenye sifa 
za kuomba ruzuku kuwasilisha maandiko ya 
kuomba ruzuku kwa kufuata vigezo na masharti 
ya tangazo la kuitisha maombi ya ruzuku la 
mwaka husika.

Kwa maelezo ya ziada tafadhali wasiliana 
na Katibu Tawala, Mfuko wa Misitu Tanzania 
kwa kutumia anuani ya posta iliyooneshwa 
katika kipengele namba 7. Aidha, unaweza 
kuwasiliana kwa njia ya simu, nukushi na 
baruapepe kwa kutumia anuani zizoainishwa 
hapa chini:

Simu: +255 (0)26 2963290
Nukushi: +255 (0) 2963291
Baruapepe: info@mfukowamisitu.go.tz
                               

5.4  Ruzuku Maalum: (Kiasi cha fedha 
kinachozidi Shilingi Milioni 50) 

Ruzuku maalum itatolewa kwa Taasisi za Serikali 
tu kwa ajili ya kugharamia utekelezaji wa miradi 
yenye mchango mkubwa katika kuimarisha 
uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 
misitu ambayo haiwezi kutekelezwa kwa kutumia 
ruzuku ndogo, ruzuku ya kati wala ruzuku kubwa. 
Maandiko ya kuomba ruzuku maalum yanaweza 
kuwasilishwa wakati wowote lakini uchambuzi 
wa maombi hayo utafanyika kila baada ya miezi 
mitatu. Muda wa utekelezaji wa mradi ya ruzuku 
maalum utategemea aina ya mradi na shughuli 
zitakazotekelezwa lakini hautazidi miaka mitatu 
(miezi 36). Tangazo la kuitisha maandiko ya 
kuomba ruzuku la mwaka husika litatoa ufafanuzi 
zaidi.

6.0 KUANDAA MAANDIKO KWA 
 AJILI YA KUOMBA RUZUKU

Maandiko ya kuomba ruzuku yanapaswa 
kuandaliwa kwa kutumia miundo itakayooneshwa 
kwenye tangazo la kuitisha maandiko ya kuomba 
ruzuku mwaka husika. Tangazo hilo litatolewa 
kupitia vyombo mbalimbali vya habari ikiwemo 
magazeti, mitandao ya kijamii (twiter, instagramu, 
facebook na yotube), kupitia tovuti ya Mfuko wa 
Misitu Tanzania ambayo ni www.mfukowamisitu.
go.tz na tovuti za taasisi nyingine zinazojihusisha 
na uhifadhi. Aidha, tangazo la kuitisha maandiko 

Wilaya za Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 

Miji, Manispaa na Majiji, na mashiriki yasiyo ya 
kiserikali (NGOs). 

7.0  UWASILISHAJI WA MAANDIKO 
 YA KUOMBA RUZUKU

Waombaji wa ruzuku wanahimizwa kuwasilisha 
maandiko ya kuomba ruzuku kwa njia ya 
kielektroniki (online application) kupitia anuani 
(link) ifuatayo: https://portal.maliasili.go.tz/ 
Waombaji kutoka maeneo ya vijijini ambao 
watapata changamoto ya kuwasilisha maombi 
ya ruzuku kwa kutumia mfumo wanaweza 
kuomba kibali (kwa kutumia anuani au namba 
ya mawasiliano itakayowekwa kwenye tangazo 
la kuitisha maombi ya ruzuku la mwaka 
husika), ili waruhusiwe kuwasilisha maandiko 
ya kuomba ruzuku kwa njia ya posta. Aidha, 
atakayepata tatizo au changamoto ya kutumia 
mfumo wa kielektroniki wakati wa kuwasilisha 
maombi ya ruzuku, anaweza kuwasiliana na 
Mtaalam wa TEHAMA kwa kupitia namba za 
simu zitakazowekwa kwenye kwenye tangazo la 
kuitisha maombi ya ruzuku la mwaka husika ili 

aweze kupata msaada. Anuani ifuatayo itatumika 
kwa maombi ya ruzuku yatakayowasilishwa kwa 
njia ya posta:

Katibu Tawala,
Bodi ya Mfuko wa Barabara,
Makao Makuu Dodoma,
11 Barabara ya Ammar,
S.L.P. 1764,
41107 DODOMA.

Maandiko ya kuomba ruzuku yatakayowasilishwa 
kwa njia ya posta yataingizwa kwenye mfumo 
kielektroniki. Aidha, waombaji wote wa ruzuku 
watapokea ujumbe mfupi wa maneno kwenye 
simu zao za mkononi kuwajulisha kuhusu 
kupokelewa kwa maombi ya ruzuku na hatua 
zote ambazo maombi yao ya ruzuku yatapitia 
hadi hatua ya uamuzi. Hivyo, waombaji wa 
ruzuku wanashauriwa kuandika namba za simu 
za mkononi katika sehemu iliyoandikwa jina na 
anuani ya mwombaji wa ruzuku au jina na 
anuani ya anayefanya mawasiliano kwenye 
muundo husika wa kuandaa maandiko kwa ajili 
ya kuomba ruzuku.

ANGALIZO: Maombi ya ruzuku 
yatakayowasilishwa kwa njia ya barua 
pepe hayatapokelewa. Hivyo, waombaji 
wa ruzuku wenye uwezo wa kutumia 
barua pepe wanashauriwa kutumia 
mfumo wa kielekroniki kuwasilisha 
maombi yao. 

8.0 UPOKEAJI WA MAOMBI 
 YA RUZUKU

Mwisho wa kupokea maandiko kwa ajili ya kuomba 
ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni 
tarehe 31 Machi, 2023. Aidha, maombi ya ruzuku 
maalum yanaweza kuwasilishwa wakati wowote. 
Maombi ya ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na 
ruzuku kubwa yatakayowasilishwa baada ya 
dirisha kufungwa (baada ya tarehe 31 Machi, 
2023), hayatashughulikiwa. 

9.0 VIGEZO VINAVYOTUMIKA 
 WAKATI WA UCHAMBUZI 
 WA MAOMBI YA RUZUKU

Maombi ruzuku inayotoleewa na Mfuko 
yanapaswa kutimiza vigezo vifuatavyo ili yaweze 

i)  Andiko lioneshe mchango wa mradi 
unaoombewa ruzuku katika ulinzi, uhifadhi, 
usimamizi na/au uendelezaji wa rasilimali 
misitu;

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MALIASILI NA UTALII

MFUKO WA MISITU TANZANIA

UTARATIBU WA 
KUOMBA RUZUKU 
INAYOTOLEWA NA 
MFUKO WA MISITU 

TANZANIA



1.0 UTANGULIZI

Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) umeanzishwa 
chini ya Sheria ya Misitu Sura 323 kwa lengo la 
kuwa chanzo cha uhakiha na endelevu cha fedha 
kwa ajili ya kuwezesha na kugharamia uhifadhi, 
usimamizi, uendelezaji na matumizi endelevu ya 
rasilimali misitu hapa nchini. Mfuko huu upo chini 
ya Wizara ya Maliasili na Utalii na unasimamiwa 
na Bodi ya Wadhamini. Mfuko wa Misitu Tanzania 
ulianza rasmi utekelezaji wa majukumu yake 
mwezi Julai 2011 na unafanya kazi katika Mikoa 
ya Tanzania Bara.

Mfuko wa Misitu Tanzania unatoa uwezeshaji 
kupitia utoaji ruzuku. Aidha, utoaji wa ruzuku 
unaoongozwa na Kanuni zinazojulikana kama 
“Kanuni za Misitu (Utaratibu, Vigezo na 
Masharti ya Utoaji Ruzuku) za mwaka 2021”. 
Kwa mujibu wa Kanuni hizo, ruzuku inatolewa 
baada ya kuwasilishwa kwa maombi kwa 
kuzingatia vipaumbele vya mwaka husika na 
maombi kukidhi vigezo vya kupatiwa ruzuku.  
Aidha, Tangazo la kuitisha maandiko ya kuomba 
ruzuku hutolewa mwezi Desemba kila mwaka 
na dirisha kwa ajili ya kupokea maombi ya 
ruzuku ndogo, ruzuku ya kati na ruzuku kubwa 
litafungwa tarehe 31 Machi kila mwaka. Maombi 
ya ruzuku maalum yatapokelewa muda wote na 
maandiko yanayoomba ruzuku ndogo, ruzuku ya 
kati na ruzuku kubwa yatakayowasilishwa baada 
ya dirisha kufungwa hayatashughulikiwa.

2.0  WALENGWA (WANAOWEZA 
 KUOMBA RUZUKU) 

Kwa mujibu wa Kanuni zinazoongoza utoaji 
ruzuku za mwaka 2021, walengwa ambao 
wanaweza kuomba ruzuku inayotolewa na Mfuko 
wa Misitu Tanzania wamegawanyika katika 
makundi yafuatayo: 

i) Watu binafsi;

ii) Vikundi vya kijamii (CBOs); 

iii)  Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NGOs);

iv) Asasi za kiraia (CSOs), 

v)  Jumuiya/Taasisi/Mashirika ya Dini (FBOs); 

vi) Taasisi za mafunzo; 

viii)  Taasisi za Serikali zikiwemo shule za msingi 
na sekondari, Idara na Wakala wa Serikali, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi 
nyingine za Serikali. 

2.1 Watu Binafsi

Watu binafsi wanapaswa kuomba ruzuku ndogo 
ya kiasi cha fedha kisichozidi shilingi Milioni Tano 
(5,000,000/=). Aidha, wanapaswa kuwasilisha 
andiko la kuomba ruzuku lililoandaliwa kwa 
kufuata muundo uliotolewa na andiko hilo 
linapaswa kuambatishwa vifuatavyo: 

wa Kijiji na Kata anapoishi mwombaji 
wa ruzuku (kwa watu binafsi ambao sio 
wanafunzi wa shahada ya uzamili au 
uzamivu);

wa Kijiji mradi utakapotekelezwa (kwa watu 
binafsi ambao sio wanafunzi wa shahada ya 
uzamili au uzamivu);

iii)  barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi 
wa Halmashauri mradi utakapotekelezwa 
(kwa watu binafsi ambao sio wanafunzi wa 
shahada ya uzamili au uzamivu);

iv)  muhtasari wa kikao cha familia kinaoonesha 
jinsi mradi unaoombewa ruzuku 
utakavyotekelezwa iwapo mwombaji wa 

hali yoyote itakayomfanya kushindwa 
kuendelea na utekelezaji wa mradi kama 
vile maradhi (kwa watu binafsi ambao 
sio wanafunzi wa shahada ya uzamili au 
uzamivu); 

v)  kitambulisho cha kuthibitisha uraia wa 
mwombaji wa ruzuku;

vi)  uthibitisho wa umiliki wa ardhi (barua, hati 
miliki, hati miliki za kimila, mkataba au hati ya 
mauziano ya ardhi, barua kutoka mamlaka 
husika), kwa miradi ya upandaji miti;

vii)  kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za 
ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa 
miradi ya ufugaji nyuki);

viii)  uthibitisho wa kudahiliwa kutoka Chuo 
husika kwa wanafunzi wa shahada ya 
uzamili au uzamivu;

wa Chuo anayeshughulikia utawala ya 
kuthibitisha kuwa mwombaji wa ruzuku kwa 

shahada ya uzamili au uzamivu hana chanzo 
kingine cha fedha kwa ajili ya kugharamia 

x)  barua ya utambulisho na barua ya udhamini 
kutoka kwa Mkuu wa Idara alipodahiliwa 
mwanafunzi wa shahada ya uzamili au uzamivu.

2.2 Vikundi vya kijamii (CBOs)

Vikundi vya kijamii vinapaswa kuomba ruzuku 
ndogo ya kiasi cha fedha hadi shilingi Milioni 
Kumi (10,000,000/=). Aidha, vikundi vinapaswa 
kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku 
yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliotolewa na 
maandiko yanapaswa kuambatishwa vifuatavyo:

wa Kijiji na Kata kilipo kikundi;

wa Kijiji mradi utakapotekelezwa;

iii)  barua ya udhamini kutoka Mkurugenzi wa 
Halmashauri mradi utakapotekelezwa;

iv)  kivuli cha cheti cha usajili wa kikundi 
kilichothibitishwa na Mkurugenzi wa 
Halmashauri kiliposajiliwa kikundi;

v)  muhtasari wa kikao cha wanachama wa 
kikundi kilichopitisha andiko la mradi. Aidha, 
muhtasari usainiwe na wanachama wote wa 
kikundi husika;

vi)  uthibitisho wa umiliki wa ardhi (barua, hati 
miliki, hati miliki za kimila, mkataba au hati ya 
mauziano ya ardhi, barua kutoka mamlaka 
husika), kwa miradi ya upandaji miti; na

vii)  kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za 
ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa 
miradi ya ufugaji nyuki).

2.3  Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs), 
Asasi za kiraia (CSOs) na Jumuiya/
mashirika ya dini (FBOs)

Mashirika yasiyo ya kiserikali, asasi za kiraia 
na jumuiya/mashirika ya dini zinaweza kuomba 
ruzuku ya kati na ruzuku kubwa (kama 
zilivyofafanuliwa katika kipengele namba 4). 
Aidha, NGOs, CSOs na FBOs zinapaswa 
kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku 
yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliotolewa, 
na vifuatavyo viambatishwe:

CSOs au FBOs (barua kutoka kwa mamlaka 
husika);

au FBOs;

wa Kijiji mradi utakapotekelezwa;

iv)  barua ya udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri mradi utakapotekelezwa;

CSOs au FBOs;

vi)  barua ya kuthibitisha kuwa NGOs, CSOs au 
FBOs imehakikiwa na mamlaka husika;

vii)  muhtasari wa kikao cha wanachama au kikao 
cha bodi kilichopitisha andiko la mradi, na 
muhtasari huo usainiwe na wanachama wote 
walioshiriki kikao au wajumbe wote wa kikao 
cha bodi;

viii)  uthibitisho wa umiliki wa ardhi (barua, hati 
miliki, hati miliki za kimila, mkataba au hati ya 
mauziano ya ardhi, barua kutoka mamlaka 
husika), kwa miradi ya upandaji miti; 

ix)  kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za 
ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa miradi 
ya ufugaji nyuki); na

x)  kwa miradi yote inayohusika na ujenzi 
waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ). 

kuomba aina zote za ruzuku isipokuwa ruzuku 
ndogo ambayo ni kwa ajili ya watu binafsi na 
vikundi vya kijamii na ruzuku maalum ambayo ni 
kwa ajili ya taasisi za serikali tu (zikiwemo taasisi za 

wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha maandiko 
ya kuomba ruzuku yaliyoandaliwa kwa kufuata 
muundo uliotolewa na kuambatishwa vielelezo 
vifuatavyo:

i)  barua ya utambulisho na udhamini kutoka 
Mkuu wa Taasisi iwapo mwombaji ni Idara au 
Kituo;

ii)  muhtasari wa kikao cha Menejimenti au kikao 
cha Bodi kilichopitisha andiko la mradi, na 
muhtasari huo usainiwe ipasavyo;

iii)  uthibitisho wa umiliki wa ardhi (barua, hati 
miliki, hati miliki za kimila, mkataba au hati ya 
mauziano ya ardhi, barua kutoka mamlaka 
husika), kwa miradi ya upandaji miti; 

iv)  kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za 
ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa (kwa miradi 
ya ufugaji nyuki); na

v)  kwa miradi yote inayohusika na ujenzi 
waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ).

2.5 Taasisi za Serikali

Taasisi za Serikali zinaweza kuomba ruzuku ya 
kati, ruzuku kubwa na ruzuku maalum. Aidha, 
ruzuku maalum inapaswa kuombwa na Mkuu 
wa Taasisi tu. Waombaji wa ruzuku wanapaswa 
kuwasilisha maandiko ya kuomba ruzuku 
yaliyoandaliwa kwa kufuata muundo uliotolewa 
na kuambatishwa vielelezo vifuatavyo:

i)  barua ya utambulisho na udhamini kutoka 
kwa Mkuu wa Taasisi iwapo mwombaji ni 
Idara au Kituo;

ii)  shule za msingi na sekondari zinapaswa 
kuwasilisha barua ya udhamini kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ilipo shule 
husika;

iii)  muhtasari wa kikao cha Menejimenti au 
kikao cha Bodi kilichopitisha andiko la mradi, 
na muhtasari huo usainiwe ipasavyo;

iv)  uthibitisho wa umiliki wa ardhi (barua, hati 
miliki, hati miliki za kimila, mkataba au hati ya 
mauziano ya ardhi, barua kutoka mamlaka 
husika), kwa miradi ya upandaji miti; 

v)  kibali cha kuruhusiwa kufanya shughuli za 
ufugaji nyuki ndani ya misitu ya hifadhi au 
maeneo mengine yaliyohifadhiwa iwapo 
taasisi inayoomba siyo mmiliki wa eneo 
husika (kwa miradi ya ufugaji nyuki); na

vi)  kwa miradi yote inayohusika na ujenzi 
waombaji wa ruzuku wanapaswa kuwasilisha 
michoro na mchanganuo wa gharama (BoQ).

3.0  MAENEO YA KIPAUMBELE 
YATAKAYOZINGATIWA 

 KATIKA UTOAJI WA RUZUKU 

Yafuatayo ni maeneo ya kipaumbele 
yatakayozingatiwa na Mfuko wa Misitu Tanzania 
katika utoaji ruzuku:

3.1  Uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa 
rasilimali misitu. Aidha, tangazo la kuitisha 
maandiko ya kuomba ruzuku la mwaka 
husika litatoa ufafanuzi zaidi.

3.2  Uboreshaji wa maisha ya jamii zinazoishi 
pembezoni mwa misitu ya hifadhi, hususani 
miradi inayohusiana na ufugaji nyuki 
inayolenga kuboresha uhifadhi wa misitu. 
Aidha, tangazo la kuitisha maandiko ya 
kuomba ruzuku la mwaka husika litatoa 
ufafanuzi zaidi.

 kuboresha 
uhifadhi, usimamizi, uendelezaji na 
matumizi endelevu ya rasilimali misitu, 
na kuongezea thamani mazao ya misitu 

kupatiwa ruzuku inapaswa kutokana na 
Mpango 

 
(National Forest Research Master Plan III) 
na 
wa Ufugaji Nyuki (National Beekeeping 
Research Master Plan I). Walengwa katika 

sehemu yeyote katika mikoa ya Tanzania 
Bara. Aidha, tangazo la kuitisha maandiko 
ya kuomba ruzuku la mwaka husika 
litatoa ufafanuzi zaidi.

3.4  Kujenga uwezo wa Taasisi za Serikali za 

Maandiko ya miradi ya kujenga uwezo wa 

ya misitu zilizo chini ya Wizara ya Maliasili na 

ni kujenga uwezo wa kitaasisi kuwezesha 
utekelezaji wa majukumu yenye mchango 
chanya katika kuboresha uhifadhi na usimamizi 
wa rasilimali misitu kwa maendeleo endelevu. 

4.0 AINA YA UWEZESHAJI  
 UNAOTOLEWA NA MFUKO

Zifuatazo ni aina za uwezeshaji zitakazotumika 
katika utoaji ruzuku:   

i) Uwezeshaji wa Fedha 
  Mfuko unaweza kutoa fedha kwa ajili 

ya kugharamia utekelezaji wa shughuli 
zilizoainishwa katika maombi ya ruzuku na 
kuidhinishwa na Bodi;

ii) Uwezeshaji wa Vifaa 
  Mfuko unaweza kutoa zana, nyenzo, vitendea 

kazi, teknolojia na vifaa vinavyohitajika ili 
kuwezesha utekelezaji wa mradi uliopatiwa 
ruzuku; 

iii) Uwezeshaji wa Stadi/Utaalam 
  Mfuko unaweza kutoa mafunzo na/au 

kugharamia utoaji wa mafunzo ya muda 
mfupi ambayo ni muhimu kwa wanufaika wa 
ruzuku; na

iv)  Uwezeshaji wa aina nyingine yoyote kama 
itakavyoamuliwa na Bodi ya Wadhamini.

Waombaji wa ruzuku wanapaswa kuonesha aina 
ya uwezeshaji wanayoomba katika maandiko ya 
kuomba ruzuku.


